รีวิวกันแดดนีเวียเกาหลี NIVEA SUN Sensitive Protect & Light Feel SPF50+ PA+++ เบาสบายผิว ฟีลกู๊ดรับซัมเมอร์!

[รีวิว] สบู่สมุนไพร 5 ตัวท็อปในเซเว่น!

21 ก.พ. 2561  |  65044   13  

(โหลลลลลล เทสสสสสส โอเค! เริ่ม!)

^_________^

สวัสดีจ้า เพื่อนๆชาว Cosmenet ที่น่าร้ากกกกน่ารัก
วันนี้มาพบกันเป็นครั้งแรกนะคะ

คราวนี้ที่เราได้มาเจอกัน เพราะความหิวกลางดึกของเราล้วนๆเลยค่ะ 5555555 เรื่องมันเกิดที่ว่า.. 
แทบทุกครั้งที่เราเข้าเซเว่นก็มักได้อะไรที่มากกว่าของที่ตั้งใจจะไปซื้อติดไม้ติดมือมาด้วยตลอด ครั้งนี้ก็เป็นแบบนั้นค่ะ 
ตั้งใจหาของกินมาก เดินวนไปวนมาอยู่นั่น สุดท้ายคือ ได้สบู่มา 5 ก้อน!  (งงตัวเอง กลับบ้านมาของกินมีอย่างเดียว ที่เหลือคือสบู่ น้องบ้าไปแล้ว) วันนี้ก็เลยแวะมารีวิวสบู่ที่เราสอยมาในค่ำคืนนั้นให้เพื่อนๆได้ชมกันน้าาาาา 
(วู้วๆๆๆ ช่วยตื่นเต้นกันหน่อย อย่าให้เราตื่นเต้นคนเดียวนะ เขินเด้อออ)
เจ้าสบู่ 5 ก้อนที่เราเลือกซื้อมาเป็น สบู่สมุนไพรสูตรที่บอกว่าช่วยในเรื่องของการบำรุงผิว ทำให้ผิวขาวกระจ่างใส จาก 5 แบรนด์ที่มีคนรีวิวเยอะและกำลังเป็นที่พูดถึงอยู่ ณ ตอนนี้ ก็คือ เบนเนท, อิงอร, แพรอท, ซิตร้า และโพรเท เราเลยจะมารีวิวประสิทธิภาพของสบู่จากแต่ละแบรนด์ โดยประเด็นหลักๆที่จะรีวิวก็จะมีในเรื่องของ ขนาด-ราคา, สรรพคุณ (ที่เคลมมาข้างกล่อง), เนื้อสบู่, กลิ่น, ลักษณะฟอง และความรู้สึกหลังใช้ของเรา (เราจะฟอกที่แขนข้างนึง แล้วทิ้งไว้ 2นาที จากนั้นค่อยล้างออกนะ) 

แค่เกริ่นก็เหนื่อยละ งั้นเริ่มเลย!
v
v

ตัวแรกมาเริ่มกันที่ สบู่ Bennett Vitamin C&E สูตร Natural Extracts
ขนาด 130 กรัม ราคา 48 บาท
ตัวนี้นี่เรียกว่าเป็นสบู่ที่ใครๆได้ยินชื่อแล้วจะต้องนึกถึงคุณบุ๋ม ไม่ใช่!ต้องนึกถึงสบู่ก้อนโตสีส้ม ที่จะช่วยให้ผิวขาวขึ้น เนื่องจากมีส่วนผสมของวิตามินซี,วิตามินอี และน้ำมันที่สกัดจากเปลือกส้ม และสมุนไพรต่างๆซึ่งจะช่วยบำรุงผิวให้ขาวเนียนใส ไร้ริ้วรอย และช่วยให้สุขภาพผิวดูดีขึ้น สามารถใช้ได้ทั้งล้างหน้าและถูตัวเลยลักษณะเป็นสบู่เนื้ออ่อน สีส๊มมมมส้ม เมื่อโดนน้ำแล้วเนื้อค่อนข้างนิ่ม แบบละลายคามือ ถูๆนิดเดียวก็ให้ฟองค่อนข้างมาก แต่ฟองจะก็แว๊บบบบหายไปเร็วด้วยเหมือนกัน กลิ่นสบู่ก็แบบกลิ่นส้มๆนั่นแหล่ะ สดชื่นดีนะ หลังใช้ผิวก็ดูกระจ่างใสขี้น แต่รู้สึกได้แบบชัดเจนเลยว่าผิวค่อนข้างแห้งตึงมาก (แอบแสบนิดๆคันยิบๆนิดหน่อย) ใช้กับตัวก็พอได้ค่ะ ต้องรีบทาโลชั่นทีหลัง แต่อย่าได้คิดจะใช้กับหน้าเลยนะ พักก๊อนนน

ต่อมา ตัวที่ 2 สบู่สมุนไพรอิงอร สูตรมะขามแท้
ขนาด 85 กรัม ราคา 22 บาท
เป็นอีกแบรนด์ที่มีชื่อเสียงมาอย่างยาวนานเรื่องสบู่บำรุงผิว โดยเฉพาะสูตรมะขามแท้ ที่มีส่วนผสมของมะขามแท้ๆ! ที่อุดมไปด้วยวิตามิน C ช่วยปรับผิวให้กระจ่างใส และวิตามิน E ที่ช่วยดูแลผิวให้มีสุขภาพดี แล้วยังช่วยลดสิว ฝ้า และจุดด่างดำได้ และใช้ได้ทั้งล้างหน้าและถูตัวเช่นกัน
ลักษณะเป็นสบู่ก้อนขนาดพอดีมือ ก่อนโดนน้ำเนื้อค่อนข้างแช็ง สีออกครีมๆ น้ำตาลนิดๆ มีผสมเม็ดสครับด้วยแหล่ะ แต่มันแอบเจ็บๆ ต้องค่อยๆถู พอโดนน้ำแล้วเนื้อค่อนข้างนิ่ม แบบละลายนิดๆ ถูๆนิดเดียวก็ให้ฟองเยอะจริง แต่ไม่นิ่ม แล้วฟองจะก็แว๊บบบบหายไว แต่ไม่ไวเท่าตัวแรกนะ กลิ่นสบู่ก็แบบกลิ่นหอมเย็นๆ โฉดดดฉื่นนนนน หลังใช้ผิวก็ดูกระจ่างใสขี้นนิดๆ แต่ลูบๆผิวรู้สึกได้ว่าผิวค่อนข้างตึง และแห้งมาก ใช้ที่ตัวก็พอนะ

ท๊าด๊าาา ตัวที่ 3 คือ สบู่ Citra Papaya Whitening Scrub
ขนาด 110 กรัม ราคา 48 บาท
ปกติแล้วถ้าพูดถึงซิตร้าเราจะคุ้นในเรื่องของโลชั่น แต่ ตอน นี้! เค้าได้ทำสบู่เพื่อผิวขาวออกมาให้เราได้ตื่นเต้นกันแล้วคุณผู้โชมมมมม แล้วมาทีเดียว 3 สูตรด้วยกันเลยคือ สูตรผงไข่มุก, ทานาคา และมะละกอ โดยในทุกสูตรจะมีส่วนผสมของมะขาม, น้ำนมข้าว, วิตามินซีและอี, เม็ดสครับจากพืชธรรมชาติ และ AHA ซึ่งส่วนผสมพวกนี้จะช่วยบำรุงผิวให้ชุ่มชื่น ไม่ทำให้ผิวแสบและแห้งตึง และช่วยผลัดเซลล์ผิวที่เสื่อมสภาพ ทำให้ผิวใสขึ้นนั่นเอง (น่อวววววววว เยอะขน๊าดดด) แล้วเราเลือกสูตรมะละกอมาต่ะ เพราะเราชอบกินมะละกอ 55555555 (แบบนี้ก็ได้หรอ) สูตรนี้จะตอบโจทย์เรื่องของการบำรุงผิวให้เนียนนุ่ม เปล่งปลั่ง กระจ่างใส แล้วก็ช่วยในเรื่องความยืดหยุ่นของผิว เพื่อชะลอริ้วรอยก่อนวัย ให้ผิวดูอ่อนเยาว์ด้วยล่ะพวกเธ๊ออออ สามารถใช้ได้ทั้งผิวหน้าและผิวกายเช่นกัน (อีกแล้ว)
ลักษณะเป็นสบู่สีส้ม เนื้อนุ่มกว่าตัวอื่นๆหน่อย (มันจิ้มแล้วบุ๋มได้อ่ะ) เมื่อโดนน้ำแล้วนิ่มขึ้นแต่ไม่เละนะ ถูนิดเดียวก็ให้ฟองค่อนข้างเยอะ ตัวฟองนี้ละเอียดดี แล้วก็นุ่มด้วย กลิ่นก็หอมอ่อนๆจากธรรมชาติ สดชื่นดี ส่วนตัวเม็ดสครับเวลาถูไปนี่ไม่รู้สึกเลย หลังใช้ผิวก็ดูกระจ่างใสขี้นนิดหน่อย แต่ที่สำคัญคือ มันไม่ทำให้ผิวเราเอี๊ยดเลยแก๊ ไม่มีความรู้สึกแห้งตึงหรือคันยิบๆเลย (ปลื้มตรงนี้)

ถัดมา ตัวที่ 4 คือ Parrot Herbal สบู่สมุนไพร 2 in 1 สูตรขมิ้น มะรุม มะขามทอง
หลังจากที่เจ้านกแก้วแปลงโฉมแบรนด์ตัวเองมาใหม่ สบู่ก็ดูน่าใช้ขึ้นเยอะเลย สำหรับParrot Herbalสูตรนี้มีส่วนผสมของขมิ้น มะรุม และมะขามทอง ซึ่งจะช่วยบำรุงผิวให้เรียบเนียน ผุดผ่อง ดูเปล่งประกายไปอี๊กกกกก แล้วที่บอกว่าเป็นสบู่สมุนไพร 2in 1 เพราะสามารถใช้ได้ทั้งแบบฟองนุ่มปกติ หรือ จะใช้แบบวิปโฟม ด้วยการใช้ตาข่ายตีวิปโฟมที่แถมมาให้ก็ได้นะพวกเธออออ เอ้อออออ งานวิปโฟมก็มา (จริงๆอันซื้อเพราะเห็นหน้าพี่เจนี่อยู่บนกล่องสบู่เลยนะ 555555) นี่ก็ใช้ได้ทั้งล้างหน้าและถูตัวเหมือนกัน
ลักษณะเป็นสบู่ก้อนสี่เหลี่ยนขนาดพอดีมือ สีออกเหลืองนวลๆ ไม่ผสมเม็ดสครับ ก่อนโดนน้ำเนื้อปกตินะ ไม่แข็งไปไม่นิ่มไป พอโดนน้ำแล้วเนื้อค่อนข้างนิ่ม แบบละลายนิดๆ ถูนิดเดียวก็ให้ฟองเยอะอยู่และฟองละเอียดดี กลิ่นสูตรนี้หอมกำลังดี ละมุนๆ (แต่เหมือนจะเป็นกลิ่นของน้ำหอมมากกว่ากลิ่นสมุนไพร) หลังใช้ผิวก็ดูสว่างขี้นนิดๆและไม่แห้งตึงด้วย

มาที่ตัวที่ 5 สุดท้ายของวันนี้แล้ววว คือ สบู่สมุนไพร โพรเทคส์ ไทย เทอราพี สูตรมะขาม ขมิ้น ทานาคา
           เป็นสบู่สูตรที่รวมสมุนไพร 3 อย่าง คือ มะขาม ขมิ้น และทานาคา ไว้ในก้อนเดียวเลย แค่ได้ยินชื่อส่วนผสมทั้งสามตัวนี้ก็น่าจะรู้อยู่แล้วว่ามีคุณสมบัติที่ดีในการช่วยดูแลและบำรุงผิวได้ดีเลยใช่ม๊า ซึ่งทั้ง 3 ส่วนผสมนี้จะช่วยเรื่องผิวขาวกระจ่างใส เนียนนุ่ม สามารถใช้ได้ทั้งล้างหน้าและฟอกตัวเหมือนกันกับตัวอื่นๆเลยจ้า
           ลักษณะเป็นเป็นก้อนสีเหลี่ยมพอดีมือ สีน้ำตาลอ่อนๆ เนื้อแข็งหน่อย หอมอ่อยๆกลิ่นๆเย็นๆตามสไตล์โพรเทคส์ มีกลิ่นมะขามนิดๆ ให้ความรู้สึกทั้งผ่อนคลายแล้วก็สดชื่นด้วย 555555 ฟองละเอียดนุ่ม แต่ไม่เท่าคุณซิทก่อนหน้านี้นะ ใช้กับตัวโอเคดี แต่กับหน้ายังรู้สึกแห้งไปนิดนึง

อันนี้มาแถม !!
วันนี้เราว่าง เลยจะมาทดสอบการละลายของสบู่แต่ละแบรนด์ให้ได้ดูกันด้วยแหล่ะ เอ้า!ปรบมือ!!!
เราจะทำการทดสอบการละลาย ด้วยการตัดสบู่เป็นก้อนขนาดเท่าๆกันทุกยี่ห้อ แล้วเอามาแช่ในน้ำเปล่าในถ้วยเดียวกันเลย 
เป็นเวลา 20 นาที
อ่ะ เทียบให้ดูชัดๆ

สบู่ที่ละลายไวจนเหลือขนาดเล็กที่สุดในนี้ ก็คือเบนเนทเด้ออออส่ำหรับอิงอรกับโพรเทคส์เล็กลงนิดหน่อย ส่วนซิตร้ากับแพรอทนี่แทบไม่เล็กลงเลยค่ะคุ๊ณณณณ เริ่ดอ่ะ!

สรุปนะคะ 
 เราขอเรียงลำดับความตามความชอบ ความรู้สึกส่วนตัวของเราดังนี้จ้าาาา
อันดับ 1 เราให้ Citra ที่2 Parrot ที่3 Protex ที่4 Bennett และสุดท้าย อิงอร ค่ะ
ที่เบนเนทและอิงอรอยู่ท้ายๆ เพราะเราเป็นคนผิวตัวแห้งเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว และสบู่เบนเนทและอิงอรเมื่อใช้แล้วยิ่งทำให้ผิวแห้งไปใหญ่ค่ะ ยิ่งอิงอรนี้คือเม็ดสครับขูดผิวทำให้แอบแสบเล็กเล๊กกกกก ส่วนเหตุผลที่เลือกซิตร้าเป็นอันดับ 1เพราะความรู้สึกหลังล้างสบู่ออก ผิวมันนุ่มไม่แห้งตึง ไม่แสบ ดูสว่างขึ้นนืดหน่อย แต่คือใช้แล้วรู้สึกว่าผิวมันดีขึ้น เราก็ว่าสูตรนี้เหมาะกับผิวเราเองแบบ อันนี้แหล่ะ ใช่เลย!อ้อ! และอีกหนึ่งเหตุผลที่ชอบเลยมากๆเลยคือ สบู่มันละลายช้ากว่าน้องคนอื่น ใช้ได้นานกว่ายี่ห้ออื่น ประหยัดจ้าาาาาา

สุดท้ายสบู่ทั้ง 5ตัวนี้ เราซื้อมาจากกใน 7-11 นะคะ แล้วผลการรีวิวนี้ขึ้นอยู่กับสภาพผิวของแต่ละคนนะคะ 
ใครสนใจหรือชอบสรรพคุณแบบไหนก็ลองหาซื้อมาใช้กันดูนะ ไว้จะแวะมารีวิว Product ใหม่ๆให้ได้อ่านกันอีก
 ยังไงอย่าลืมติดตามกันในรีวิวต่อไปด้วยน้าาาาาา :) 

13 ความคิดเห็น

ความคิดเห็นที่ 1
ขอบคุณค่ะ
21 ก.พ. 2561 เวลา 14:36 น.
ความคิดเห็นที่ 2
ขอบคุณค่ะ
21 ก.พ. 2561 เวลา 17:20 น.
ความคิดเห็นที่ 3
เราใช้แพรอทสูตรนี้ค่ะ ชอบมาก เวลาฟอกตัวแล้วผิวจะนุ่มมากๆ
ส่วนกลิ่นหอมอ่อนๆค่ะ ช่วยปรับผิวให้ขาวขึ้นด้วยค่ะ ส่วนอันอื่นไม่เคยใช้เลย
13 เม.ย. 2561 เวลา 23:31 น.
ความคิดเห็นที่ 4
น่าสนใจมากกก แต่อยากได้สูตรกาแฟบ้าง เป็นคนชอบกลิ่นกาแฟมาก ได้กลิ่นแล้วสดชื่น 55
8 ก.ย. 2563 เวลา 12:58 น.
ความคิดเห็นที่ 5
แนะนำอีกตัวที่เราใช้แล้วปลื้มมากเลยคือ สบู่กาแฟดีท๊อก (Skin Detox Coffee Soap) จ้า สครับเม็ดเล็กทำความสะอาดผิวได้ดีเลย ราคาไม่แรงด้วย
9 ก.ย. 2563 เวลา 13:34 น.
ความคิดเห็นที่ 6
รีวิวละเอียดดีจัง อยากให้ทำเพิ่มอีกค่ะ เพราะเราเจอสบูที่เซเว่นมีหลายแบบมากกก ทำรีวิวให้ครบทุกตัวเลยนะคะ รอชมจ้า
10 ก.ย. 2563 เวลา 15:41 น.
ความคิดเห็นที่ 7
เค้าก็ใช้ Detox Coffee Soap สูตรด๊อกเตอร์พี ผิวหน้าเราที่มีรูขุมขน ดูกระชับขึ้น ผิวเนียนนุ่มขึ้น แต่งหน้าไม่วอก เวลาทาแป้งก็เข้าหน้า มีแต่คนทักว่าผิวดีขึ้นเยอะเลย หน้าไม่ค่อยมันแล้วด้วย 
11 ก.ย. 2563 เวลา 19:41 น.
ความคิดเห็นที่ 8
น่าใช้ค่ะ
10 ต.ค. 2564 เวลา 16:39 น.
ความคิดเห็นที่ 9
น่าสนใจ
18 ม.ค. 2567 เวลา 21:02 น.
What's new
รีวิวกันแดดนีเวียเกาหลี NIVEA SUN Sensitive Protect & Light Feel SPF50+ PA+++ เบาสบายผิว ฟีลกู๊ดรับซัมเมอร์!รีวิวไพรเมอร์สกินแคร์ SHISEIDO บำรุงผิวเรียบเนียน เมคอัพติดทนรีวิว MEDMAKER สูตรใหม่ บอกลา 3 รอยกวนใจ บำรุงครบในหลอดเดียว MEDMAKER Vitamin E Cream (เมดเมเกอร์ วิตามินอี ครีม)...ลด 3 รอย พร้อมบำรุง...ครีมวิตามินอีที่ควรมีติดบ้าน13 ครีมกันแดดสำหรับคนเป็นสิว ผิวมัน ผิวแพ้ง่าย 202410 โรลออนรักแร้ขาวเนียนใส ลดตุ่มหนังไก่ พร้อมมอบกลิ่นหอมมั่นใจตลอดวัน11 Dry Shampoo (ดรายแชมพู) ไอเทมลับจัดการผมมัน ผมเหนียวดูดวงความรัก การงาน การเรียน การเงิน ระหว่าง 21 - 27 เม.ย. 67 (ทุกราศี) มือเหี่ยว มือแก่ ทําไงดี? 6 วิธีดูแลมือให้สวย อ่อนเยาว์ บอกลาปัญหามือเหมือนคนแก่กิจกรรม :: ชวนทดลองใช้ กันแดด BSC Expert White Spot Protect Sunscreen SPF50+ PA++++ ปิดจบทุกจุดดำ ผิวปังรับซัมเมอร์ จำนวน 50 รางวัล