Bio Essence BN Top

แชร์เคล็ดลับแก้ผิวแพ้ง่ายให้แข็งแรงใน 1 อาทิตย์ ทดสอบมาแล้วกับตัวเอง

23 ส.ค. 2560  |  2093   4  
หวัดดีค่า ทุกคนนน วันนี้เราอยากมีแชร์เทคนิคทำให้ผิวแข็งแรงใน 1 อาทิตย์ ที่เราลองมาแล้วเวิร์ค คือส่วนตัวเราเองแต่ก่อนไม่เคยมีปัญหาผิวหน้าอะไรเลย แต่พอไปลองมาสก์อันนึงที่โด่งดัง ก็แพ้ ผดขึ้น แดง แสบไปหมด ถึงจะหยุดใช้มาสก์นั้นไปแล้ว หน้าเราก็ไม่กลับมาเหมือนเดิม มันก็ยังชอบคันๆ แห้งๆตรงแก้มตลอด ก็กลายเป็นคนที่มีปัญหาผิวแพ้ง่ายมากๆ เจอพวก ฝุ่นหรือมลภาวะนานๆก็มีอาการคันแล้ว หรือบางทีลองเปลี่ยนใช้ครีมตัวใหม่ทาไปได้แป๊บเดียวก็มีอาการแสบ ยุบยิบๆผิว หรือถ้าแพ้มากๆเลยก็จะผื่นขึ้น พออาการมาเราก็จะรีบไปล้างหน้าทันที แต่ผลสุดก็หน้ามีรอยแดงขึ้นจนได้ หึหึ แม้แต่กระทั่งอยู่บ้านตัวเองยังแพ้ได้เลย ไม่ต้องนับเวลาที่ออกไปข้างนอก แพ้แน่นอน วันนี้เลยอยากจะมาแชร์ครีมบำรุงและวิธีที่จะช่วยกู้ผิวหน้าที่อ่อนแอให้กลับมาแข็งแรงขึ้นกันจ้า

เท่าที่ดูมันอาจจะดูน้อยไม่มีอะไรมากนะคะ ทั้งหมดนี้คือเป็นส่วนที่เราได้ใช้แล้วรู้สึกว่าหน้าเราดีขึ้นพอสมควรเลยค่า ความรู้สึกที่ใช้แล้วของแต่ละตัวเป็นยังไง เดี๋ยวมาดูกันนน

ตัวแรกที่แนะนำเลยสำหรับคนที่มีผิวแพ้เป็นBasic Skincareหรือครีมทาหน้าประจำตัว ก็คือeucerin ultrasensitive soothingcareขวดไม่เล็กไม่ใหญ่ ขนาด 50ml ราคาแปะตามป้ายอยู่ที่1,300 บาท แต่ส่วนใหญ่เราจะซื้อถูกกว่านั้นหน่อย แนะนำให้ซื้อที่ร้านขายยาจะราคาน่ารักกว่าพวกตามห้าง โดยตัวนี้เราใช้ทาหน้าทั้งเช้าและเย็น ชอบตรงที่ให้ความชุ่มชื้นแต่ไม่หนักหน้าและเป็นครีมที่รู้สึกว่าช่วยเรื่องผิวแพ้ได้ดีกว่าตัวอื่นๆที่เคยใช้มา คือทาตัวนี้ตอนมีอาการแพ้เหมือนมันช่วยลดอาการแพ้ได้ทันที จากที่เห่อๆก็ลดน้อยลง ช่วยชีวิตเราได้เยอะมาก ผิวหน้าก็ดูแข็งแรงขึ้น ปกติกลับไปบ้านเช็ดหน้าออกจะมีรอยแดงขึ้นทุกวัน แต่พอได้ใช้ตัวนี้รอยแดงไม่ขึ้นอีกเลย ส่วนเรื่องสิวผดหรือผื่นที่เคยขึ้นก็ค่อยๆยุบลงนะ ไม่มีน้ำหอม และพาราเบนด้วย ปลื้มๆ

มีครีมบำรุงหน้าไปแล้ว ผู้หญิงอย่างเราจะขาดคลีนซิ่งทำความสะอาดหน้าได้ยังไงเนอะ เราใช้Smooth E Extra Sensitive Makeup Cleansing Water 200 mlราคา350บาท ตอนออกมาใหม่ๆคือกรี๊ดมากกก งอแงงจะเอาให้ได้เวอร์ ลองซื้อขวดเล็กแบบในเซเว่นมาลองใช้ดูก่อน แล้วมันเวิร์คต้องไปถอยขวดใหญ่มา ใช้หมดไปหลายขวดแล้วค่ะ หลังเช็ดหน้านอกจากจะยังทำให้หน้าเราดูชุ่มชื่นแล้ว ช่วยทำความสะอาดหน้าได้ดีมาก ใช้งานก็ง๊ายง่าน แค่เอาสำลีแปะไว้ตรงหัวปั๊มด้านบนแล้วกด เราใช้แล้วรู้สึกว่าทำความสะอาดหน้าได้สะอาดหมดจรดจริงๆ มันก็เป็นอีกตัวช่วยที่ชะลออาการแพ้ได้อีกหนึ่งทางนะคะ

ตัวสุดท้ายขาดไม่ได้เวลาจะออกไปข้างนอก ต้องพกไปด้วยตลอดคือ Klerk Mountain +ZincMineral Water Facial Sprayขนาด100 mlราคา 79บาท เป็นสเปย์น้ำแร่ค่ะ ราคาเบาๆแต่คุณภาพนางดีเวอร์ๆ เวลาร้อนๆก็จะเอามาฉีดพ้นใส่หน้าเราเองนี้ละค่า นอกจากจะช่วยให้หน้าเราสดชื่นแล้ว อันนี้เหมือนเคยอ่านมาว่าพวกสเปร์น้ำแร่นี่ช่วยเรื่องของการลดการระคายเคืองได้ด้วย เลยซื้อพกมาตลอด แต่ชอบตัวนี้เพราะถูกและดีมีจริงๆนะคะ นอกจากจะฉีดหน้าเพื่อเพิ่มความสดชื่นแล้วนางยังมีส่วนผสมของZincที่ช่วยลดสิวและไม่ทำให้สิวขึ้นนาจา ไม่ว่าจะเป็นสิวแบบไหนก็ฉีดได้ค่ะ ไม่ต้องห่วง จะฉีดก่อนแต่งหน้าหรือหลังแต่งหน้าก็ได้ค่ะ ถ้าสังเกตดีๆคือฝาที่ปิดอยู่มันหายไปแล้วค่ะ คือเราทำหายเอง อิอิ

นอกจากนี้เนื่องจากเราผิวแพ้ง่าย โดนแดดแล้วจะมีอาการแสบหน้ายิบๆ เราเลยพยายามหลีกเลี่ยงการโดดแดดนานๆ แต่ไม่ว่าจะเป็นผิวแบบไหนเอาจริงๆก็ควรทาครีมกันแดดนะคะ เพราะว่าแดดทำให้เราแก่5555และที่สำคัญคือผิวแพ้ง่ายจะมีอาการระคายเคืองผิวเร็ว อย่างเราเองก็จะมีสิวผดขึ้นค่ะ แนะนำว่าควรหากันแดดที่ไม่ผสมแอลกอฮอล์หรือไม่ผสมน้ำหอมจะดีกว่า และอย่าลืมเลือกทานอาหาร ผัก ผลไม้ ที่มีประโยชน์นะคะ

ส่วนครีมต่างๆที่เราได้มาแชร์กัน มีตัวไหนอยู่ในใจของเพื่อนๆกันบ้างมั้ยเอ่ย แต่จะหายช้าหรือหายเร็วก็ขึ้นอยู่กับการดูแลรักษาหน้าของเราด้วยนะคะ ถ้ารู้ตัวว่าหน้าเราโดนอะไรมากไม่ได้จะเกิดอาการแพ้ก็ไม่ต้องไปอยู่ใกล้หรือสัมผัสนานๆค่ะ ยิ่งถ้ารู้ตัวว่ามือสกปรกนี่อย่าเชียวค่ะ555555 แอบอิจฉาคนที่หน้าแข็งแรงๆเนอะ หรือถ้าเพื่อนๆคนไหนมีครีมอื่นที่ใช้ดีเหมือนกัน เอามาแชร์กันบ้างนะคะ วันนี้ขอตัวก่อนค่าบะบายยยย

4 ความคิดเห็น

ความคิดเห็นที่ 1
ยูเซอรีนใช้ดีค่ะ ผิวแข็งแรงขึ้น ไม่แพ้ง่ายแล้ว
25 ส.ค. 2560 เวลา 22:54 น.
ความคิดเห็นที่ 2
สโนว์เกิิร์ลก็ใช้ดีนะคะ ให้หน้าแข็งแรงขึ้นกว่าเดิม สิวไม่ขึ้น หน้าไม่แพ้ ตั้งแต่เราใช้ตัวนี้มาหน้าเราก็ไม่ค่อยเป็นผื่นแดงแล้วนะ เวิร์คมาก!
28 ส.ค. 2560 เวลา 18:52 น.
ความคิดเห็นที่ 3
เราใช้ฟลูอิด giniv ลงก่อนแต่งหน้า ช่วยทำให้เครื่องสำอางติดทนนานอีกด้วย
28 ส.ค. 2560 เวลา 19:31 น.
What's new
รีวิวกันแดดนีเวียเกาหลี NIVEA SUN Sensitive Protect & Light Feel SPF50+ PA+++ เบาสบายผิว ฟีลกู๊ดรับซัมเมอร์!รีวิวไพรเมอร์สกินแคร์ SHISEIDO บำรุงผิวเรียบเนียน เมคอัพติดทนป้ายยา! 5 โฟมล้างหน้าลดสิว เคลียร์ทุกสิว ผิวสะอาดใส ไบร์ทขั้นสุดMEDMAKER Vitamin E Cream (เมดเมเกอร์ วิตามินอี ครีม)...ลด 3 รอย พร้อมบำรุง...ครีมวิตามินอีที่ควรมีติดบ้าน13 ครีมกันแดดสำหรับคนเป็นสิว ผิวมัน ผิวแพ้ง่าย 202410 โรลออนรักแร้ขาวเนียนใส ลดตุ่มหนังไก่ พร้อมมอบกลิ่นหอมมั่นใจตลอดวัน11 Dry Shampoo (ดรายแชมพู) ไอเทมลับจัดการผมมัน ผมเหนียวดูดวงความรัก การงาน การเรียน การเงิน ระหว่าง 21 - 27 เม.ย. 67 (ทุกราศี) มือเหี่ยว มือแก่ ทําไงดี? 6 วิธีดูแลมือให้สวย อ่อนเยาว์ บอกลาปัญหามือเหมือนคนแก่กิจกรรม :: ชวนทดลองใช้ กันแดด BSC Expert White Spot Protect Sunscreen SPF50+ PA++++ ปิดจบทุกจุดดำ ผิวปังรับซัมเมอร์ จำนวน 50 รางวัล