Bio Essence BN Top

จากสาวผมบาง เปลี่ยนตัวเองมาสวยภายใน 2 เดือน!

27 มิ.ย. 2560  |  46330   5  
นี่แหนะ! ไหนๆ หัวข้อคือเรื่องผมบาง ก็ต้องจั่วหัวรูปแรกด้วรูปกลางกบาล เอ้ย! กลางกระหม่อมแบบไม่ต้องมาองมาอายกันเลยจ้าาา พอๆ เลิกเล่นๆ เข้าเรื่องได้ จากรูปเรา บางคนอาจจะมองว่าไม่ได้บางมากขนาดนั้นนิ ก็ไม่ได้ถึงกับดูล้าน หรืออะไร แต่ถ้าคนที่เป็นแบบเราจะเข้าใจค่ะ คือเวลาทำผมแบบแสกตรงกลางแล้วมันไม่มั่นใจเอามากๆ คือเส้นกลางหัวมันมีระยะห่างมากเกินไป เวลาไปไหนมาไหนกับผู้หญิงด้วยกันก็ไม่ค่อยกังวลอะไรหรอก เพราะความสูงไม่ได้ต่างกันมาก จึงไม่ค่อยเห็นกลางกระหม่อมของเรา แต่ปัญหาคือ เวลาที่เดินกับผู้ชายนี่ซิ ตำแหน่งที่เขาเห็นคือกลางหัวเต็มๆ มันเลยทำให้เรารู้สึกกังวล แล้วถ้าเกิดถ่ายรูปที่สาดแฟลชแรงๆ ยิ่งเห็นชัดเข้าไปใหญ่ พอยิ่งคิดมาก ก็ยิ่งกังวล ไม่รู้มันเป็นสาเหตุส่วนหนึ่งด้วยหรือเปล่าที่ทำให้มันบางลง

จริงๆ แล้วมันก็ไม่ได้เป็นปัญหาตึงเครียดมากจนกระทั่ง เรารู้สึกว่าปีสองปีหลัง เวลาสระผม หรือหวีผม ผมมันหลุดออกมามากกว่าปกติ สังเกตจากที่ดักฝุ่นตรงท่อระบายน้ำ รวมไปถึงเวลาเห็นผมที่ติดหวีออก อาจจะด้วยวัยหรือเปล่าไม่แน่ใจ หรือเพราะหนังศรีษะเราเริ่มอ่อนแอระคายเคืองเพราะเราไม่ดูแลรึเปล่า ความตึงเครียดเกิดหนักข้อขึ้นก็ตอนถ่ายรูปนี่แหละ แล้วคิดว่ามันต้องใช่แน่ๆ ต้องเป็นปัญหาจากผมไม่แข็งแรงสาเหตุจากหนังศรีษะระคายเคืงจนทำให้มันหลุดร่วงง่ายกว่าปกติ พอทนไม่ได้เข้า จึงหาวิธิทำให้มันกลับมาดีขึ้น คือไม่ได้คาดหวังให้มันกลับมาเต็มเหมือนตอนสาวรุ่น แต่ก็อยากให้มันผมมันดูมีวอลลุ่มมากกว่านี้ เราก็เลยไปศึกษาวิธีการต่างๆ ตามเว็บไซต์ และนำวิธีหลายๆ อย่างมาปรับใช้กับผม และหนังศรีษะของเราเพื่อจะทำให้มันดีขึ้นให้ได้ ด้วยทั้งวีธีธรรมชาติ อย่างสมุนไพร อาหารการกิน รวมไปจนถึงการลงทุนกับแชมพูแก้ผมร่วง ผมบาง เพื่อฟื้นฟูความแข็งแรงให้เส้นผม และหนังศรีษะ
นี่ค่ะ เอามือสางผมตอนสระผมเสร็จใหม่ๆ แล้วผมร่วงเยอะมากจริงๆ

มาถึงใจความสำคัญกันดีกว่า เพื่อให้ผมของเรากลับมามีวอลลุ่ม และหนาขึ้น เราใช้ทั้งวิธีธรรมชาติอย่างสมุนไพร ควบคู่ไปกับแชมพุแก้ผมบาง ลดผมร่วง โดยส่วนของการหมักสมุนไพร เราทำอยู่สองอย่าง หนึ่งคือหมักมะกรูด โดยใช้วิธีการต้มมะกรูด5-6ลูก ต้มเอาแค่ให้พอนิ่ม หรือจะเอาเข้าไมโครเวฟก็ได้ (แต่อันนี้เรากะเวลาไม่ถูก) เพื่อให้คั้นเอาน้ำมันออกมากได้มากๆ รวมถึงใช้ขิงแก่ (ช่วยกระตุ้นการงอกเส้นผม) ย่างพออุ่น เราใช้วิธีสับ และเอาไปตำต่อให้ละเอียดเพื่อมาทาบริเวรหนังศีรษะ อ่อ เวลาหมักมะกรูด เราทำไม่เกิน5นาทีค่ะ อาทิตย์ละ2-3 ครั้ง แล้วแต่สะดวก ส่วนขิงบดใช้เวลาหมักประมาณครึ่งชั่วโมง อาทิตย์ละครั้งบ้าง สองครั้งบ้าง
ในขณะเดียวกันก็พึ่งพาวิทยาการอย่างแชมพูราคาแพงบ้างงง 5555เพราะเราคิดว่า หน้าเรายังดูแลอย่างดีเลย แล้วนี่ผมกับหนังศรีษะ ล้านไปอายกว่าหน้าเหี่ยวอี๊กกกมีอะไรใช้ได้ใช้หมด ยกเว้นการไปปลูกผม และกินยา เพราะเคสของเราถือว่าไม่หนักมาก เป็นเรื่องของความมั่นใจมากกว่าอาการผมร่วงรุนแรงจากกรรมพันธุ์ เราใช้การหมักผมจากสมุนไพรอย่างมะกรูด และขิงควบคู่ไปกับแชมพูสำหรับผมบาง โดยเรามีสองตัวเลือกที่ใช้ควบคู่สลับกันไปอย่างแชมพูสมุนไพรที่หาได้ทั่วไป (ทีมีส่วนผสมจำพวกมะกรูด ว่านห่างจระเข้ ชาเขียว หรือขิง) กับแชมพูสำหรับผมบางอย่างEucerinสูตร ThinningHairก่อนที่เราจะซื้อผลิตภัณฑ์ก็ไปหาข้อมูลเกี่ยวกับส่วนผสมของผลิตภัณฑ์ตัวนี้มาในเว็บเมืองนอก ด้วยความสามารถทางภาษาอังกฤษอันกระจิดริด ก็พบว่ามันมีสารช่วยลดการผลิตน้ำมัน หรือความมันบนหนังศีรษะ และเพิ่มความแข็งแรงให้กลับหนังศีรษะเป็นTreatmentช่วยลดผมร่วงที่ทำให้ผมดูหนาขึ้น และยังทำให้ผมดูแข็งแรงขึ้นตั้งแต่รากผมแถมช่วยบำรุงผมในแต่ละเส้นด้วย สรุปง่ายๆก็คือ ทำให้การหลุดร่วงของเส้นผมขาดหลุดร่วงได้น้อยลงเพราะกล้ามเนื้อบริเวณนั้นจะแข็งแรงขึ้น แล้วตามดูรีวิวในไทยก็บอกว่าผมขึ้นดูหนาขึ้นถึง45% เอาจริงๆ ก็ไม่ได้คาดหวังว่ามันจะขึ้นอะไรขนาดนั้นหรอกค่ะ แต่ที่เราเลือกใช้แชมพูสมุนไพร ร่วมกับแชมพูของEucerinก็เพราะ ได้รับการวิจัยและควบคุมจากผู้เชี่ยวชาญทางการแพทย์ ทดสอบแล้วว่ามีความโอนโยนต่อหนังศีรษะของเรานะแหละ เพราะเราเป็นคนหนังศีรษะแพ้ง่าย ตอนไปซื้อที่วัตสันพนักงานก็บอกแนะนำให้ใช้กับTreatment ของมันไปเลย
หน้าตาเป็นแบบนี้

จะบอกว่าราคาก็แพงอยู่ เมื่อเทียบกับยาสระผมทั่วไป ราคา495บาท ก็รุ่สึกว่าแพงนิดหนึ่ง ส่วนราคาTreatment ก็ 560บาท กัดฟันซื้อค่ะ ส่วนการสระเราจะสลับกับแชมพุสมุนไพรมะกรูด ซื้อได้ที่7-11 (ขี้เกียจไปหาอย่างอื่น) กับEucerinสูตร ThinningHairหลังจากเช็ดผมแห้งเราก็ตามด้วยเซรั่มในทุกครั้งที่สระ โดยหยดลงไปกลางหัวเลยค่ะ หลังจากผ่านไปอาทิตย์หนึ่งเริ่มสระบ่อยไม่ไหว เราก็สระวันเว้นวันแทน แต่ทีนี้คือสระสองรอบในครั้งเดียว คือใช้แชมพูสมุนไพรแล้วล้างออก แล้วสระอีกครั้งด้วยEucerin (ฉลาดมั้ยละ 555)เพราะขี้เกียจมานั่งเช็ดผมเป่าผมทุกวัน อ่อ ส่วนเรื่องหมักผมด้วยขิงบด วันไหนจะหมัก เราก็หมักทิ้งไว้ก่อนสระเลยค่ะ แล้วก็ตามด้วยแชมพูสำหรับผมบาง จริงๆ เราไม่ชอบกลิ่นขิงเลย แต่ก็ต้องทนค่ะ ส่วนตัวแชมพูที่ใช้ของEucerinก็ความรู้สึกเหมือนแชมพูทั่วไป แต่เราถูกใจตรงที่Thinning Hair Treatmentของมันค่ะ เพราะเนื้อมันบางเบา แล้วก็ไม่เหนอะหน่ะ หยดแล้วตบๆ ก็ออกนอกบ้านได้เลย
หลังจากผ่านไปสองเดือนจากการทำซ้ำๆ ข้างต้น ทั้งออกกำลังกาย เลี่ยงของมัน ของเค็ม และผงชูรส หมักขิงหมักมะกรูด และแชมพูลดผมบาง ผลลัพที่เห็นก็แบบนี้ค่ะ
คือมันไม่ได้ขึ้นจนหนา และเห็นได้ถึงความแตกต่างจากหน้ามือเป็นหลังมือขนาดนั้นนะคะ แต่ว่า มันก็เพิ่มความหนาแน่น จากของเดิมขึ้นมาระดับหนึ่ง เพราะก่อนที่จะมาดูแล และบำรุงมัน ตรงกลางหัวจะเห็นเป็นเส้นแบ่งกว้างๆ ขัดเจน แต่อันนี้ดีขึ้น และหนาขึ้น คืออย่างน้อยๆ ก็มั่นใจกับการแสกกลางมากขึ้นกว่าแต่ก่อน ส่วนเรื่องผมร่วงก็ยังร่วงอยู่นะคะ แต่ว่าไม่ได้หลุดง่ายเหมือนเมื่อก่อนแล้วสำหรับตอนนี้ก็ขอจบการรีวิวยาวๆเพียงเท่านี้ ขอบคุณทุกคนที่อ่านจบค๊า บ๊าบบาย

5 ความคิดเห็น

ความคิดเห็นที่ 1
ว้าว น่าลองค่ะ
28 มิ.ย. 2560 เวลา 15:16 น.
ความคิดเห็นที่ 2
ยี่ห้อนี้ก็ดีค่ะ ใช้แล้วรู้สุกผมดีขึ้นจริงๆ แต่เรื่องผมบางเรายังไม่ค่อยรู้สึกเห็นผลนะคะ อาจจะไม่ถูกกับหนังหัวของเรา แต่ตอนนี้เราก็เจอตัวที่ทำให้เราหายผมบางแล้วค่ะ เป็นเซรั่มชื่อว่า RAVA ใช้แค่ 3 เดือนผมหนาขึ้นจนเพื่อนทักเลยค่ะ
31 พ.ค. 2561 เวลา 13:36 น.
ความคิดเห็นที่ 3
31 ธ.ค. 2566 เวลา 18:28 น.
ความคิดเห็นที่ 4
💕
31 ธ.ค. 2566 เวลา 19:52 น.
What's new
รีวิวกันแดดนีเวียเกาหลี NIVEA SUN Sensitive Protect & Light Feel SPF50+ PA+++ เบาสบายผิว ฟีลกู๊ดรับซัมเมอร์!รีวิวไพรเมอร์สกินแคร์ SHISEIDO บำรุงผิวเรียบเนียน เมคอัพติดทนป้ายยา! 5 โฟมล้างหน้าลดสิว เคลียร์ทุกสิว ผิวสะอาดใส ไบร์ทขั้นสุดMEDMAKER Vitamin E Cream (เมดเมเกอร์ วิตามินอี ครีม)...ลด 3 รอย พร้อมบำรุง...ครีมวิตามินอีที่ควรมีติดบ้านจัดด่วน! 12 สีลิปมงคล เสริมดวงตามราศีเกิด สายมูต้องมี10 โรลออนรักแร้ขาวเนียนใส ลดตุ่มหนังไก่ พร้อมมอบกลิ่นหอมมั่นใจตลอดวัน11 Dry Shampoo (ดรายแชมพู) ไอเทมลับจัดการผมมัน ผมเหนียวดูดวงความรัก การงาน การเรียน การเงิน ระหว่าง 21 - 27 เม.ย. 67 (ทุกราศี) มือเหี่ยว มือแก่ ทําไงดี? 6 วิธีดูแลมือให้สวย อ่อนเยาว์ บอกลาปัญหามือเหมือนคนแก่กิจกรรม :: ชวนทดลองใช้ กันแดด BSC Expert White Spot Protect Sunscreen SPF50+ PA++++ ปิดจบทุกจุดดำ ผิวปังรับซัมเมอร์ จำนวน 50 รางวัล