มีปัญหาผมมัน คัน และมีรังแค มีแชมพูตัวไหนช่วยแก้ได้บ้าง

19 มิ.ย. 2560  |  1213   6  
สวัสดีค่ะ พอดีเรามีปัญหาผมมัน คัน และมีรังแค คือเราจะรักษายังไงเราก็รักษาไม่หายขาดเลย พอมีอาการคัน ไปเกาหนังศีรษะรังแคก็ร่วงเยอะมาก เคยลองซื้อเบบี้ออยมาใช้แบบทาทั่วหนังศีรษะ ก็ช่วยได้แค่แป๊บเดียว ซื้อแชมพูตามท้องตลาดทั่วไปที่บอกว่าช่วยลดอาการคัน ลดรังแคก็ไม่หาย เลยลองไม่สระผมดูเพราะเค้าบอกยิ่งสระ ยิ่งทำให้หนังศีรษะแห้ง แต่พอไม่สระกลายเป็นว่าผมมันแทน เซ็งหนักยิ่งกว่าเดิมนี่คือสภาพของรังแคจริงๆ เยอะมาก เยอะเกินไป ใส่เสื้อดำไม่ได้ เห็นชัดมาก เหมือนมีฝุ่นมาเกาะเสื้อ แต่จริงๆแล้วไม่ใช่ฝุ่นอ่ะ มันคือรังแคของเราเอง ใครพอจะช่วยแนะนำแชมพูที่ช่วยแก้ปัญหา พวกอาการคัน มีรังแคร่วงหนักๆแบบนี้บ้างรบกวนผู้รู้หน่อยค่ะ เบื่อมากกกก

รีวิว Artistry Lip Tint 3 เฉดสีกันตาย ทายังไงก็รอด!

6 ความคิดเห็น

ความคิดเห็นที่ 1
เราว่าจขกท.อาจจะใช้แชมพูแรงไปก็ได้นะคะ เพราะสาเหตุที่ทำให้เกิดรังแค มาจากหนังศีรษะแห้ง พอแห้งแล้วมันก็จะคันและมีรังแค หรือไม่ก็อาจจะเป็นเพราะเชื้อราบนหนังศีรษะ ถ้าสระผมใช้น้ำอุ่นหรือน้ำร้อนที่ร้อนจนเกินไปมาสระผมจะทำให้หนังศีรษะแห้งแล้วก็เป็นรังแคก็ได้ค่ะ ต้องลองเปลี่ยนมาใช้น้ำอุณหภูมิปกติมาสระผมค่ะ หรือจขกท.จะลองเปลี่ยนแชมพูที่มันอ่อนโยนมากกว่านี้ พวกแชมพูของเด็ก ไม่ก็แชมพูที่เข้ากับหนังศีรษะเรา น่าจะช่วยลดรังแคกับลดอาการคันได้มากกว่า
19 มิ.ย. 2560 เวลา 17:43 น.
ความคิดเห็นที่ 2
เมื่อก่อนเรามีปัญหาแบบจขกท.เลยค่ะ รังแคร่วงหนักมากกก ถึงขั้นคนรอบข้างไม่กล้าเข้าใกล้เรา จะบอกให้ลองใช้แชมพูของ Eucerin สูตร Anti-Dandruff แถบสีเขียวๆ ดูค่ะ เพราะเราลองใช้เองแล้วมันได้ผล หนังหัวมันน้อยลง และพวกอาการคันก็ดีขึ้น คือเห็นผลตั้งแต่ครั้งแรกที่ใช้เลยค่ะ สามารถใช้ได้ทุกวันไม่ต้องกังวลเลยค่า

19 มิ.ย. 2560 เวลา 17:48 น.
ความคิดเห็นที่ 3
แนะนำแชมพูมะกรูดนิ่มพรค่ะ ไม่ถึงกับหายขาดนะคะ แต่อาการดีขึ้น รังแคและอาการคันหนังศีรษะน้อยลง
19 มิ.ย. 2560 เวลา 20:41 น.
ความคิดเห็นที่ 4
หื้อเป็นเยอะมากเลยค่ะ เราว่าอย่าใช้ที่เป็นสารเคมีดีกว่า ไม่งั้นรังแคจะยิ่งเยอะค่ะ เราใช้ยาสระผม Yves Rocher กับทรีทเมนท์ Hera ค่ะ ตัวนี้เป็นชาโคลอะจะช่วยดูดความมันออกนะ ไม่มีรังแค ผมร่วงน้อยด้วยค่ะ
6 ก.พ. 2561 เวลา 16:50 น.
ความคิดเห็นที่ 5

ใช้แชมพูตัวนี้ครับเห็นผลชัดเจนสุด HAIR & SCALP revival shampoo ไม่ทำให้หนังศีรษะอักเสบเหมือนแชมพูอื่นๆด้วย มีขายในเวป Lazada ครับ

2 ก.พ. 2562 เวลา 13:12 น.
What's new
รีวิวเรตินอล ELIXIR Retinol Power Wrinkle Smoothing Cream ลดเลือนริ้วรอย เผยผิวเนียนกระชับรีวิว Origins Mega-Mushroom Dark Spot Serum ผิวเนียนใสไบร์ท ไร้จุดด่างดำรีวิวลิปมูสตัวใหม่ ANASTASIA BEVERLY HILLS เม็ดสีแน่น นุ่มฟูดุจกำมะหยี่อัปเดตเทรนด์กันแดด 2024 ใช้ยังไงให้สู้แสงได้ ไม่กลัวผิวเสียเช็ก 6 สัญญาณเตือนแพ้ครีมกันแดด และส่วนผสมที่เสี่ยงต่อการแพ้ แนะนำ 14 แป้งพัฟถูกและดี ยี่ห้อไหน คุมมัน ปกปิดเนียน ธรรมชาติ ในราคาหลักร้อยอัปเดต 11 คุชชั่นคุมมัน ยี่ห้อไหนดี 2024 เน้นงานผิว ปกปิดไม่ติดแมสก์ดูดวงความรัก การงาน การเรียน การเงิน ระหว่าง 24 - 30 มี.ค. 67 (ทุกราศี) บ้านเดี่ยวยืนหนึ่ง! 5 ทริคทำบุญเสริมดวงความรัก พร้อมคาถาไล่ชู้ ปิดประตูมือที่ 3กิจกรรม :: ชวนทดลอง! BSC Bio Perfect Color Lip ลิปสติก 3 สูตร 3 สไตล์ สีสวยชัด เนื้อเนียน ติดทนนาน จำนวน 100 รางวัล