Bio Essence BN Top

[Review] เปลี่ยนผมเสีย ให้เป็น ผมสวย กับสีผม Emerald โทนเขียวมรกต ที่ปังมาก แต่ไม่ป้า

16 พ.ย. 2560  |  5608   5  
ฮัลโหลลลล!!สวัสดี สาวๆCosmenet ที่น่ารักทุกคน แอมแปร์ หายไปพักใหญ่เลย วันนี้กลับมาแล้วจ้า แอบไปเปลี่ยนหัวมาใหม่ เอ้ย(ไม่ใช่ศัลยกรรมนะ ฮ่าๆ) เพราะ ไป ทำ สีผม มาใหม่จ้ะ รอบนี้บอกเลย ฉีกกฎ จากลุคส์หวานๆ แล้วจ้ะ

Weekที่แล้ว แอมป์แอบไปทำสีผมมาร้านนึงค่ะ ชื่อร้าน Fin the Salon พิกัดร้านอยู่แถวเสนานิคม(ติดโรงรับจำนำเสนานิคม) เยื้องๆ โรงพยาบาลเมโย ทางไป มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ บางเขน หาไม่ยากเลยค่ะ 

บรรยากาศหน้าร้าน เป็นร้านแบบนี้ค่ะ

แค่เริ่มก้าวเท้าย่างเข้าไปนั้น ก็สัมผัสได้ถึงกลิ่นไอความญี่ปุ่น ที่โมเดริ์นมากเวอร์ โดยการตกแต่ง ร้านสไตล์โทนอิฐๆ แพงความหรูหราเบาๆ แบบนี้

แอบคั่นความตื่นเต้นนน…อันนี้แอมป์ถ่ายผมด้านหลังให้ดูความพังยับเยิน จากที่แอมป์เคยทำสีเองมาให้ดูก่อนนะคะ (พังมากเวอร์มั้ย??อายเหมือนกัน ฮ่าๆ 

มาถึงปุ๊ป คุณเก่งเจ้าของร้าน ก็มาตรวจสภาพผมเราปั๊ป โอ้ยยย…แกเอ้ย คือแบบอายมากเวอร์ค่ะ สภาพผมแอมป์นี่แบบเสียรุนแรงมากเวอร์ จากทางร้านเขาก็วิเคราะห์ ความผมเสียของแอมป์นั้น เขาบอกว่า แอมป์ผมสีไม่สม่ำเสมอกันเลย
โคนผมก็เริ่มยาวเลย สภาพเส้นผมก็เปราะบางมาก แต่ก็อยู่ในระดับที่แก้ไขได้ค่ะ

ที่นี่อย่างที่บอกว่าเขาเป็นสไตล์ญี่ปุ่นอ่าเนอะ ฉะนั้นกรรมวิธีการทำสีผมของเขาก็เป็นแบบมาตรฐานที่ร้านที่ญี่ปุ่นเขาทำกันเลย

เริ่มแรก เขาก็จะให้ไปสระผมตามปกติ และ ทำสปาผม…
ด้วยเทคนิค โซดาบับเบิ้ล (Soda bubble Spa)

ตอนแรกแอมป์ก็ตกใจนะ ห๊ะ อะไรนะ เอาโซดามาสระผมแบบนี้ก็ได้หรา??
ซึ่งแบบก็แบบนั้นจริงๆค่ะ คุณผู้โชมมมม (แต่เขาไม่ได้ใช้โซดาแบบขวดมาราดๆเอานะ ฮ่าๆ)เขาใช้เป็นเครื่องทำโซดาอัดมาในถัง แล้วเปิดฟักบัว สระผม เหมือนเราใช้น้ำเปล่าสระเลยค่ะ

พี่ช่างเขาบอก เทคนิคเป็นเทคนิคซาลอนที่ญี่ปุ่นเขาใช้กัน เป็นการล้างสารเคมีออกจากเส้นผมเราให้ได้มากที่สุดก่อน การทำสีผมจะเริ่มขึ้น

ก็แช่โซดาไว้แบบนี้ ประมาณ15 นาที ค่ะ (มันก็จะฟินๆหน่อยๆ ฮ่าๆ เพลินมาก สบายหัวมาก)

ทำสปาผมเสร็จแล้ว ก็มาเริ่มทำผมกันต่อ
เนื่องจากสีผมเรา แรกเริ่มเดิมทีนั้น สีมันไม่สม่ำเสมอ เลยต้องทำการ ฟอกผมก่อน เพื่อเวลาลงสีแล้ว มันจะก็ได้เสมอกัน 
ว่าแล้ว ก็มาเริ่มฟอกสีผม กันเลยดีกว่าค่ะ

จะสวยมันต้องอดทนอ่าเนอะ แล้วแอมป์ก็อดทน กับการฟอกผม สองรอบ จนได้ออกมาเป็นสีนี้

ฟอกจนเป็นสีเหมือนกาแฟในแก้วเวลาละลาย เอ้ยไม่ใช่ละ ฮ่าๆ ระดับที่แอมป์ฟอก ก็คือระดับ8ค่ะ ก็เตรียมพร้อมกับการลงสีแล้วว่าแล้วก็ถึงเวลาเตรียมพร้อมสำหรับการทำลงสีที่เราอยากได้

อย่างที่เกริ่นไปตามหัวข้อจ้ะ ว่าวันนี้ แอมป์จะ มาทำ สี Emerald โทนเขียวมรกต ส่วนตัวไม่เคยทำสีนี้มาก่อน เลยอยากจะลองเปลี่ยนลุคส์ดูซะหน่อยเบื่อความน้ำตาลแล้ว ฮ่าๆ แอมป์เลือกทำสี Emerald (โทนเขียว) เบอร์ 7 ลงเป็นฐานสีผม แล้วใช้เบอร์13 ของสี Ordeve Addicthy 
เป็นไฮไลท์เบาๆ จ้ะ 

ซึ่งเป็นหนึ่งในสีคอลเลคชั่นชาร์จสีใหม่ ของmilbon และตอนนี้โทนสี Emerald นี้ ที่ญี่ปุ่นเขาก็ฮิตกันมากด้วยนะ

ซึ่งผลิตภัณฑ์เปลี่ยนสีผมของ milbon ที่แอมป์ได้ยินเสียงร่ำลือมานั้น พี่ช่างที่ร้านเขาก็เล่าให้ฟังว่า ความพิเศษของสีOrdeve Addicthy เป็นเทคนิคพิเศษของ milbon ที่เขาคิดค้นมาเพื่อคนเอเชียโดยเฉพาะจ้ะ เพราะส่วนใหญ่ สาวๆเวลาทำสีผม เวลาผมสีเฟดแล้ว มันก็จะออกน้ำตาลๆส้มๆเหลืองใช่ปะละ แต่ตัว Ordeve Addicthy ของ milbon ด้วยคุณสมบัติโครงสร้างสีที่ไม่มี เม็ดสีน้ำตาลเจือปน เพราะ คอลเลคชั่นนี้ นางเป็น Clear Blue Base คือว่าง่ายๆ มีสีน้ำเงินสด เป็นพื้นสีสำคัญของคอลเลคชั่นนี้ ดังนั้น หลังเราทำสีผมไปแล้ว ต่อให้ผมเฟดแค่ไหน เขาก็การันตีว่า ผมเราจะไม่หลุดเป็นสีน้ำตาลอมเหลือง แบบที่สาวๆไม่ชอบ เลยจ้า
หลังจากที่เป็นผมเซเลอร์มูนที่เพิ่งฟอกเสร็จ …ว่าแล้วก็มาเริ่มลงสีกันเลยดีกว่า

ก็จะเริ่มจากการ ลงสี Emerald เบอร์13 เพื่อทำเป็น Ombre หรือไฮไลท์ ก่อน
จากนั้นก็ลงสี Emerald เบอร์7 ทีพื้นผม เป็นสีพื้นฐาน

ขอบอกว่าขั้นตอนนี้ พี่ช่างเขาต้องทำงาน แข่งกับเวลามากเวอร์จ้ะ เพราะสีของ milbon ออกเร็วมาก กกกกกก ไม่เกิน15-20นาทีก็เสร็จแล้ว อย่างที่บอกอ่าเนอะว่า เม็ดสีเขาเข้มข้น แล้วพูดถึงเรื่องกลิ่นนะ สบายปอดมากเวอร์ ปกติถ้าแบรนด์อื่นนะ แอมป์ทำไป ร้องไห้ไปเลยอ่ะ มันฉุนแสบจมูกมาก
แต่นี่ของ milbon แทบไม่มีความฉุนของแอมโมเนียเลยอ่ะ ดีจัง สวยแล้วยังปลอดภัยด้วยจ้ะ 

และแล้วเวลาที่ลอยคอ เอ้ย รอคอยก็มาถึง
สระผมไดร์ออกมาแล้ว ก็จะเป็นแบบนี้ค่ะ
แทน แท่น แท้นนนนน…….

มันสวยถูกใจทางเรามากกกกก
ประทับใจแบบน้ำตาจิไหลลล…มีความ ombre ไล่สีที่สวยมากค่ะ 

แตกต่างมาก กกกก ผมดูเป็นผู้เป็นคนขึ้นมาเลย
ผลลัพธ์ในการทำสีผมครั้งนี้ แอมป์รู้สึกประทับใจมากจริงๆ ค่ะ
รู้สึกว่าผมแทบไม่เสียเพิ่มเลยอ่ะ แถมผมยังนุ่มลื่นๆ มีชีวิตชีวา ไม่แห้งกร้านด้วยอ่ะ
เรื่องโทนสี นี่ยอมใจ ให้milbon เลยอ่ะ สีเขาตอบโจทย์คนเอเชียมาก สี Emerald นี้ เป็นสีเขียว ที่แอมป์รู้สึกว่า เขียวผู้ดีจริงๆ
ตอนแรกหวั่นๆว่าจะออกมาเขียวแมลงวัน เขียวเหมือนอาม่าปะ
แต่ไม่เลยจ้ะ เป็นเขียวมรกตที่นุ่มนวล ปังมากกกก
ประทับใจจนพูดไม่ถูกจริงๆ
สิบ สิบ สิบ ไปเลยเลยจ้า 
ส่วนถ้าถามว่า สีนี้นั้นได้แรงบันดาลใจจากใครมา
ขอตอบเลยนั้นว่า คือ จาก กวาง the face Thailandเลย
เห็นรูปปุ๊ป ทำตามปั๊ป ฮ่าๆ (แม้ว่าเบ้าหน้าเรานั้น จิไม่ได้แบบนางเลยก็ตาม)

รักที่จะทำสีผม ก็ดูแลบำรุงผมก็ถือว่าเป็นเรื่องสำคัญมากๆ
มาถึงขั้นตอนการดูแลผม หลังทำสีกันบ้างค่ะ
ทางmilbonเขาก็มีผลิตภัณฑ์ดูแลเส้นผมหลายตัวมากๆเลย
แอมป์ ได้มา นั้นก็คือ
milbon moisture replenishing shampoo
และ
milbon moisture replenishing treatment มาดูกันที่ milbon Moisture replenishing shampoo
แชมพูตัวนี้กันเลยดีกว่าค่ะ ขึ้นขื่อว่ามีmoisture เขาก็ช่วยเรื่องการเพิ่มความชุ่มชื้นให้เส้นผม
เนื้อแชมพูเขาก็สะอาดเข้มข้นมากเลยค่ะ หอมกลิ่นผลไม้มากๆ

มาต่อกันตัวที่สอง นั้นก็คือ milbon moisture replenishing treatment ตัวนี้เป็นทรีทเม้นส์ แอมป์ใช้แทน ครีมนวดเลยอันนี้เนื้อเขาก็เข้มข้นมากเหมือนกันค่ะ เหมาะกับคนผมแห้งกระด้าง ชี้ฟู หลังใช้ครั้งแรกแอมป์ก็รู้สึกเลยจริงๆค่ะว่า ผมนุ่มลื่นขึ้น ปกติผมแอมป์มันชี้ฟู ไม่ค่อยเป็นทรงต้องคอยไดร์ตลอด แต่นี่ไม่ต้องไดร์เลย ชอบมากอ่ะ เดี๋ยวจะไปซื้อมาใช้อีกเด้อ 

มาดูtotal lookรวมๆกันบ้าง หลายๆคน ก็คิดใช่ปะละ ว่า ทำสี Emerald โทนเขียวมรกตแบบนี้ จะแต่งหน้าออกมาประมาณไหนนะ
วันนี้แอมป์เลยครีเอทลุคส์ การแต่งหน้ามาให้ดู2แบบ ค่ะ
จะเข้าหน้าหนาวเลย เลยต้องจัดลุคส์เกาหลี ง่ายๆ แบบนี้ซะหน่อย
แต่งบางๆ เน้นงานผิว สีผมช่วยขับให้หน้าดูไบร์มากค่ะๆ

หรือแอบถักเปียเบาๆ แลให้หน้าดูเด็กลง แบบนี้ก็ได้ค่ะ

หรือจะแซ่บ บบบ เผ็ชชชช สายฝ.เบอร์แรง แต่งให้แบบคนจำเบ้าหน้าได้เลยแบบนี้ก็ได้ค่ะ
แอมป์ว่า สี Emerald โทนสีเขียวมรกต แบบนี้แต่งลุคส์ไหนก็เอาอยู่อ่ะ
จะดูนุ่มนวล หรือ เท่ห์ๆ ก็ได้ค่ะ
พอดูรวมๆแล้วมีเสน่ห์เหลือเกิน ฮ่าๆๆ
ประทับใจกับการทำสีผมครั้งนี้มากๆจริงค่ะ 

(สระครั้งที่6 แล้ว มันก็จะเริ่มเฟดแล้วจ้ะ แต่โดยรวมยังโอเคอยู่ค่ะ ปลื้มมมมมม) 

เล่ามาซะยาวเลย ใครชอบก็ลงไปทำตามดูกันนะคะ
สำหรับพิกัดร้าน และ ข้อมูลเพิ่มเติม อันนี้เลยจ้า
https://www.facebook.com/finthesalon.bangkok
สำหรับวันนี้แอมป์ก็ต้องขอตัวลาไปก่อนค่ะ เจอกันใหม่รีวิวหน้านะคะ บ๊าย บาย…..

5 ความคิดเห็น

ความคิดเห็นที่ 1
Cute
16 พ.ย. 2560 เวลา 21:50 น.
ความคิดเห็นที่ 2
สีผมสวยมากเลยค่ะ 
17 พ.ย. 2560 เวลา 15:56 น.
ความคิดเห็นที่ 3
สวยค่ะ
17 พ.ย. 2560 เวลา 19:31 น.
ความคิดเห็นที่ 4
ขอบคุณมากๆค่ะ 
20 พ.ย. 2560 เวลา 15:14 น.
What's new
ป้ายยา! 5 โฟมล้างหน้าลดสิว เคลียร์ทุกสิว ผิวสะอาดใส ไบร์ทขั้นสุดรีวิว  Evergreen 5-Layer Cotton Sheets สำลีแผ่นรีดขอบ เช็ดหน้าสะอาด ประหยัดได้ทั้งสำลีและสกินแคร์รีวิวไพรเมอร์สกินแคร์ SHISEIDO บำรุงผิวเรียบเนียน เมคอัพติดทนMEDMAKER Vitamin E Cream (เมดเมเกอร์ วิตามินอี ครีม)...ลด 3 รอย พร้อมบำรุง...ครีมวิตามินอีที่ควรมีติดบ้าน7 ประโยชน์ของชาเชียวมัทฉะ เครื่องดื่มที่ให้คุณประโยชน์ที่มากกว่าความอร่อย10 สเปรย์กันความร้อน เอาใจคนชอบทำผม ลดปัญหาเส้นผมแห้งเสีย10 สกินแคร์ผิวกระจก (Glass Skin) เคล็บลับหน้าเงาฉ่ำแบบพส.เกาหลีดูดวงความรัก การงาน การเรียน การเงิน ระหว่าง 14 - 20 เม.ย. 67 (ทุกราศี) แพ้น้ำ สิวขึ้น ทําไงดี? 6 วิธีรักษาสิว ผิวแพ้น้ำ กู้หน้าพังหลังเล่นสงกรานต์กิจกรรม :: ชวนทดลองใช้ กันแดด BSC Expert White Spot Protect Sunscreen SPF50+ PA++++ ปิดจบทุกจุดดำ ผิวปังรับซัมเมอร์ จำนวน 50 รางวัล