คัดมาแล้ว! 5 โลชั่นสำหรับคนผิวแห้ง บำรุงผิวให้เนียนนุ่มจนน่าสัมผัส ~

รีวิวคุณภาพเนื้อกันแดดเมคอัพเบส ตัวไหนดีกว่ากัน

24 ก.พ. 2561  |  3295   6  
เพื่อนๆ คิดเหมือนเรามั้ยคะว่าสมัยนี้พัฒนาการของเนื้อครีมกันแดดไปไกลมากกก เมื่อก่อนจะทาครีมกันแดดลงบนหน้าทั้งทีถึงกับร้อง อี๋! เนื้อครีมมันจะเหนียวๆ แล้วยังซึมยากอีก ทาแล้วก็หน้ามันๆ แถมใช้ไปแล้วหน้าวอก หน้าลอยไปอีก เป็นปัญหาหนักใจมากๆ เราเจอแบบนี้เข้าไปเลยทาบ้างขี้เกียจทาบ้าง จนตอนนี้อายุเริ่มเยอะขึ้น ริ้วรอยพวกรอยกระเริ่มขึ้นหน้า ต้องกลับไปหาครีมกันแดดมาทาหน้าเหมือนเดิม ปรึกษาเพื่อนมา เพื่อนก็เลยบอกว่าให้ลองหาครีมกันแดดที่เนื้อกันแดดเป็นแบบเมคอัพเบสมาใช้ดูค่ะ เพราะเนื้อครีมจะไม่เหนียวๆ เท่ากันแดดทั่วไป ใช้ทาก่อนแต่งหน้าหรือวันไหนไม่แต่งหน้าก็ทาปรับผิวเราให้เนียนขึ้นได้แบบสบายๆ เราก็ไปเลือกหาเลือกซื้อมาได้ 3 ตัวค่ะ มีทั้งตัวใหม่และตัวเก่าที่ใช้อยู่ไหนๆ ก็ไหนๆ วันนี้เลยหยิบมารีวิวให้เพื่อนๆ ดูไปพร้อมกับเราเลยว่า ตัวไหนจะดีจริง ตัวไหนจะดีหลอก! 3 ตัวที่เราเลือกมาก็ตามนี้เลยจ้าา 

Nivea Sun Protect & White Instant Aura Serum SPF50+ PA+++ 
  Anessa Perfect BB BaseBueaty Booster SPF50+ PA++++ (Light) 
  Biore UV Bright Face Milk SPF50+ PA+++

มาๆๆ มาเริ่มที่ตัวแรกกันเลยดีกว่าาา

Nivea Sun Protect & White Instant Aura Serum SPF50+ PA+++

อันนี้บอกเลยว่า ราคาถูกกว่าตัวอื่นๆๆ เลยค่ะ คือมาในปริมาณ 30ml.ราคา 279 บาท คือหารแล้ว คิดเป็นราคาต่อมิลลิลิตร ก็แค่มิลลิลิตรละ 9.3 บาท

จุดเด่นและคุณสมบัติ
แต่เดิมเราเคยใช้กันแดดของนีเวียอยู่แล้ว เห็นตัวนี้ออกมาอยากลองมากก เพราะเค้าบอกว่า ช่วยให้ผิวขาวดูออร่า กระจ่างใสในทันที ด้วยAura Boosterสูตรเฉพาะจากนีเวีย คุณสมบัติอื่นๆ ก็ มีDouble UV Protectionปกป้องเต็มที่ด้วย SPF50+และPA+++ ปกป้องผิวจากรังสีUVA UVBคงความชุ่มชื่นให้ผิว ด้วยVitamin Eมีสารสกัดจากธรรมชาติ ฟื้นบำรุงผิวให้ดูขาวกระจ่างใส และยังเป็นเมคอัพเบส ใช้เป็นรองพื้นก่อนแต่งหน้าได้ด้วย

เนื้อครีม, กลิ่น
เนื้อครีมเป็นสีชมพูอ่อนๆ นะจ๊ะตัวนี้ ไม่เหมือนครีมนีเวียตัวอื่น สีน่าร้ากก เนื้อครีมไม่เหลวมาก แต่เกลี่ยไม่ยาก ซึมง่ายดี ส่วนกลิ่นก็กลิ่นหอมๆ เหมือนครีมอื่นๆ ของนีเวียนั่นแหละ ส่วนตัวไม่แพ้น้ำหอม คือชอบกลิ่นมากก

การซึมลงผิว
อันนี้หลังทาไปสักพัก เราลองถูๆ ดูนะคะ ไม่มีเนื้อครีมหลุดออกมานะ (ถ้าจะหลุดกคงมีแต่ขี้ไคล ฮา) คือซึมลงผิวไปเลย ไม่เหนียว ไม่มีครีมเหลืออยู่บนผิวเลย ผิวเนียนลื่นดีค่ะ

AnessaPerfect BB BaseBueaty Booster SPF50+ PA++++ (Light)

ตัวนี้ราคาเรียกได้ว่า โหดดด ตอนซื้อก็แอบจุกเล็กๆ ฮือออ ปริมาณ 25ml.เท่านั้นค่ะ แต่ราคาคือ 750 บาท หารแล้วตกมิลลิลิตรละ 30 บาท! โอ้แม่เจ้าา

แต่แม้ราคาจะโหด แต่ความดีงามนางก็มีนะ เพราะจุดเด่นของนางคือ เป็นกันแดดเนื้อบีบี ที่ช่วยปรับผิวให้ดูเนียนเรียบ พร้อมปกป้องผิวหมองคล้ำจากแสงแดด ช่วยปกปิดอำพรางจุดด่างดำ และรูขุมขน ให้ผิวดูเรียบเนียน เป็นธรรมชาติ มาพร้อมกันแดดSPF50+/P++++ ด้วย แล้วก็ยังมีคุณสมบัติที่เค้าบอกมาด้วยว่า เป็นSmooth Airy Formula Bเนื้อบางเบา ให้ความรู้สึกเนียนเรียบ มีเทคโนโลยี บิวตี้บูสเตอร์ ให้ผิวเปล่งประกายแม้เจอเหงื่อหรือน้ำ และมีส่วนผสมของซุปเปอร์ไฮยาลูรอนิค แอซิด มอบความชุ่มชื่นให้กับผิว

เนื้อครีมเป็นสีเนื้อค่ะ ไม่ข้นไป ไม่เหลวไป เป็นBBที่เข้ากับสีผิวดี ไม่ขาวไป ไม่กลายเป็นสาวเทาหลีนะจ๊ะ หน้าไม่วอก เกลี่ยง่าย กลิ่นน้ำหอมมีค่ะ ค่อนข้างแรงอยู่

การซึมลงผิว
ตอนแรกคิดว่าเป็นบีบี เนื้อจะหนาแล้วก็ซึมยากค่ะ แต่ปรากฏว่า ซึมง่ายดี เนื้อครีมไม่มัน แต่ตอนถูอาจจะมีเนื้อครีมหลุดออกมานิดๆ คล้ายเวลาลงรองพื้น

BioreUV Bright Face Milk SPF50+ PA+++

ตัวนี้ราคาไม่แรงมากเท่าไหร่ค่ะ สูสีกับนีเวียตัวแรก คือมาในปริมาณ 30ml.ราคาอยู่ที่ 290 บาท คิดแล้วก็มิลลิลิตรละ 9.6 บาท พอรับด้ายย

อันนี้จุดเด่นเค้าแตกต่างจากตัวอื่นเลย คือเป็นสูตรน้ำนมค่ะ เนื้อสีจะค่อนข้างอ่อนกว่า 2 ตัวที่ผ่านมา เป็นกันแดดสูตรน้ำนม เนื้อบางเบา ที่ปกป้องครบทั้งยูวีเอ และยูวีบี พร้อมเป็นMake Up Baseปรับสีผิวให้สว่างใส อมชมพู ช่วยปกปิดรอยดำ รอยหมองคล้ำ รูขุมขนกว้างให้ดูตื้นขึ้น ใช้ได้ทุกวันหลังทามอยส์เจอไรเซอร์ หรือก่อนแต่งหน้า และเก๋ตรงที่สามารถทาซ้ำระหว่างวันโดยไม่ต้องลบเครื่องสำอางออก

เนื้อครีมตัวนี้อย่างที่บอกค่ะ ไม่เหมือนตัวอื่นตรงที่มีสีอ่อนๆ แล้วก็เป็นน้ำค่อนข้างเหลว แต่เทออกมาเราว่าแอบเปลืองและแอบเลอะนิดหน่อย เพราะมันชอบออกมาเยอะT_Tแล้วก็เรื่องกลิ่น เราว่าอันนี้กลิ่นแอลกอฮอล์แรงมากกกนะ ถ้าไม่ติดว่าอ่านรีววมาว่านางใช้ดี ไม่กล้าซื้อเลยจริงๆ

การซึมลงผิว
แม้กลิ่นตัวนี้จะแรง แต่เราว่าของเค้าดีตรงที่ซึมเร็วนี่แหละ เพราะเนื้อครีมค่อนข้างเหลวเลย ทาแล้วซึมเร็วมาก เกลี่ยง่าย ทาปุ๊ป แห้งปั๊บ ถูๆ ออกมา ก็ไม่ค่อยมีครีมหลุดออกมานะ ถือว่าซึมไวเว่อออ

เราสรุปง่ายๆ มาเป็นตารางให้ดูกันด้วยค่า

จากที่รีวิวมาทั้งหมดด ถ้าถามว่าชอบตัวไหนมากที่สุด เราชอบของนีเวียนะคะ โดยถ้าเป็นส่วนของเนื้อครีมนี่นีเวียกับบีโอเรสูสีกันเลย นีเวียเราชอบตรงที่เกลี่ยง่าย ซึมง่ายดี ไม่มันด้วย แถมยังมีกลิ่นหอมนิดๆส่วนบีโอเร เราชอบที่เนื้อครีมเค้าบางเบา เหลวๆ ทาง่าย แต่ตัดคะแนนเรื่องความหกง่ายไปนิด555 ส่วนเรื่องการซึมลงผิวนี่ นี่เวียก็ทำได้ดี แต่อันนี้บีโอเรแอบนำหน้าไปนิดนึง เพราะซึมง่ายกว่าเล็กน้อย และเรื่องความขาวความเนียน ก็ต้องยกให้นีเวียกับอเนสซ่า นีเวียทำได้ดีตรงที่ช่วยให้ผิวดูผ่องขึ้น หน้าดูขาวขึ้น แล้วก็หน้าเนียน แต่งหน้าง่ายขึ้นมาก ส่วนอเนสซ่า เราชอบตรงที่ปกปิดรอยคล้ำ รอยดำได้ดี เรื่องความผ่องทำได้ดีไม่เท่านีเวีย

6 ความคิดเห็น

ความคิดเห็นที่ 1
ขอบคุณค่ะ
25 ก.พ. 2561 เวลา 8:41 น.
ความคิดเห็นที่ 2
ขอบคุณค่ะ
25 ก.พ. 2561 เวลา 23:35 น.
ความคิดเห็นที่ 3
เมื่อก่อนเป็นคนไม่ชอบทากันแดดเลยค่ะเพราะมันเหนอะหนะ จนกระเริ่มมาเยือน T_T เราเลยพยายามหากันแดดที่ไม่เหนอะหนะ ส่วนตัวเราเป็นสาวกนีเวีย เราเลยลองใช้ Nivea Sun Protect ถือว่าโอเคเลยค่ะ ไม่เหนอะหนะ ซึมเร็วดี แต่ตัวอื่นๆตามที่จขพ.เดี๋ยวเราไปหาลองดูบ้างดีกว่าค่ะ
27 ก.พ. 2561 เวลา 9:49 น.
ความคิดเห็นที่ 4
กันแดดนีเวียใช้ดีจริงค่ะ เราชอบตรงที่เนื้อครีมเค้าบางเบา เกลี่ยง่าย ซึมเร็ว ไม่เหนียวหน้าดีค่ะ
27 ก.พ. 2561 เวลา 17:27 น.
ความคิดเห็นที่ 5
กำลังอยากเปลี่ยนกันแดดพอดีเลยค่ะ ขอบคุณรีวิวดีๆค่าา กันแดดนีเวียซึมเร็ว น่าลองดีแหะ
28 ก.พ. 2561 เวลา 11:17 น.
What's new
คัดมาแล้ว! 5 โลชั่นสำหรับคนผิวแห้ง บำรุงผิวให้เนียนนุ่มจนน่าสัมผัส ~ รีวิวเรตินอล ELIXIR Retinol Power Wrinkle Smoothing Cream ลดเลือนริ้วรอย เผยผิวเนียนกระชับรีวิว Origins Mega-Mushroom Dark Spot Serum ผิวเนียนใสไบร์ท ไร้จุดด่างดำอัปเดตเทรนด์กันแดด 2024 ใช้ยังไงให้สู้แสงได้ ไม่กลัวผิวเสียเช็ก 6 สัญญาณเตือนแพ้ครีมกันแดด และส่วนผสมที่เสี่ยงต่อการแพ้ คัดเน้น ๆ 19 แชมพูลดผมร่วง 2024 บอกลาผมบาง ต้อนรับผมหนาอีกครั้ง!แนะนำ 14 แป้งพัฟถูกและดี ยี่ห้อไหน คุมมัน ปกปิดเนียน ธรรมชาติ ในราคาหลักร้อยดูดวงความรัก การงาน การเรียน การเงิน ระหว่าง 24 - 30 มี.ค. 67 (ทุกราศี) บ้านเดี่ยวยืนหนึ่ง! 5 ทริคทำบุญเสริมดวงความรัก พร้อมคาถาไล่ชู้ ปิดประตูมือที่ 3กิจกรรม :: ชวนทดลอง! BSC Bio Perfect Color Lip ลิปสติก 3 สูตร 3 สไตล์ สีสวยชัด เนื้อเนียน ติดทนนาน จำนวน 100 รางวัล