Bio Essence BN Top

รีวิวกันแดด SPF สูงปรี๊ด แดดแรงแค่ไหนก็ไม่กลัว

18 ธ.ค. 2560  |  7026   6  
สวัสดีจ้า ทุกคนนวันนี้เราอยากจะมารีวิวเทียบกันไปเลยว่า กันแดดที่ราคาไม่แพงมากและมีค่า SPFสูงๆกันแดดอันร้อนแรงของเมืองไทยได้!โอเค!เนี่ย ตัวไหนที่เริ่ดกว่ากัน ซึ่งทั้ง2ตัวนี้ เค้าเคลมว่าเป็นกันแดดสูตร Oil Controlด้วยกันทั้งคู่ค่ะ เทียบกันระหว่างNivea Sun Protect & White Oil Control Serum SPF50+ PA+++แบบหลอดจิ๋วที่เราพึ่งไปสอยมาจากที่วัตสันค่ะและ กันแดดตัวใหม่ของBioreตัวนี้ค่ะBiore UV Perfect face milk SPF50+ ซึ่งเราอยากรู้ว่า ตัวไหนกันแน่ที่จะเป็นเจ้าสังเวียนกันแดดราคาถูกไม่แพงจนเกินไป ไม่ลอกไม่มันเยิ้มระหว่างวัน ไม่ทำให้เมคอัพละเลยตั้งแต่เช้าจนถึงเย็น แต่ที่สำคัญกันแดดได้เริ่ด ไม่ทำให้หน้าดำ!คล้ำขึ้น!ระหว่างวัน ว่าแล้วเราก็ไปดูกันเลยจ้า

และนี่คือหน้าตาของคู่แข่งประชันความเป็นสุดยอดกันแดดคุมมันของเรากันค่ะ!!

โดยต้องบอกสาวๆก่อนนะคะว่าเราเป็นคนที่มีผิวแบบผสม มันช่วงทีโซน และแก้มค่อนข้างแห้งลอกนิดนึง ถ้าพร้อมแล้วเราก็มาเข้าเรื่องกันเลยดีกว่าค่า
ขอเริ่มที่ขนาดความคุ้มค่าราคาและปริมาณนะคะ ของNivea Sun Protect & White Oil Control Serumกันก่อนเลยจ้า ตัวนี้ที่เรามีจะเป็นไซส์ใหญ่ค่ะ ที่พกพาสะดวกมากๆค่ะ โดยหลอดนี้มีปริมาณ30 ml. และ ราคา279บาท เท่านั้น ซึ่งเทียบราคาต่อml.แล้วอยู่ที่ประมาณ
9.3 บาท

และของ Biore UV Perfect face milk ก็ปริมาณเท่ากันค่ะ ขนาด30 ml.ราคาอยู่ที่ 260บาท ซึ่งเทียบราคาต่อml.แล้วอยู่ที่ประมาณ 8.6บาท สรุปรอบนี้ Niveaราคาแพงกว่าถ้าเทียบกับปริมาณ

เพราะฉะนั้นเราต้องมาตัดสินในรอบต่อไปค่ะ นั้นก็คือ เรื่องเนื้อครีมค่ะ ว่ามีความแตกต่างกันมากน้อยยังไง
สำหรับNivea เนื้อครีมจะมีความเป็นครีมมากกว่าค่ะ นี่บีบออกมาได้เป็นก้อนแบบนี้เลยจ้า เนื้อไม่เหลวค่ะ ค่อนข้างมีความคงตัว

เมื่อลองเกลี่ยกับผิวหลังมือ ก็จะเนื้อเบาๆหน่อยค่ะ ไม่มีกลิ่นของแอลกอฮอลล์เท่าไหร่นะ ตอนเกลี่ยเสร็จก็เรียบเนียนไปกับหลังมือดีนะ แต่แอบตินิดนึงเนื้อเป็นเนื้อครีมเลยทำให้ต้องเกลี่ยนิดนึงเวลาทาอะ ซึ่งเราขอแอบหักคะแนนตรงจุดนี้จ้า ส่วนรื่องการซึมลงผิวก็ซึมได้ได้ดี ไม่ทิ้งความเหนอะหนะบนผิว จะมีความชุ่มๆผิวนิดๆ

สำหรับเนื้อครีมของบีโอเรนะ จะมีความออกสีขาวมากกว่าและก็เนื้อเหลวมากกว่าค่ะ แอบติดกลิ่นแอลกอฮอลล์แรงอยู่เหมือนกันนะ เพื่อนๆที่แพ้แอลกอฮอลล์ เราไม่แนะนำน้า

พอทาจนเนียนเข้าผิวก็จะมีความวาวๆอยู่นิดหน่อยค่ะ แล้วก็จะแห้งไปบนผิว ตัวนี้เราว่าเกลี่ยง่ายน่าจะเพราะความเหลวของนางอะ เราแอบติดตรงเรื่องเนื้อครีมมีสีขาวหน่อยๆอะ ไม่แน่ใจว่าสาวๆผิวเข้มใช้แล้วจะเป็นคราบกับลอยมั้ย..อืมม

การทดสอบในขั้นตอนต่อไปคือ การทดสอบความมันเยิ้มและความดรอประหว่างวันจ้าโดยในวันแรกนนี้เราจะใช้ของBioreก่อนนะคะ ทาทับบนผิวหน้าก่อนแต่งหน้าค่ะ สำหรับเราเราคิดว่าเป็นbaseเมคอัพได้ดีเลยนะคะ ไม่มันดีอะ แล้วเราก็รอให้ถึงช่วงเวลากลางวัน ที่เราจะออกไปทดสอบกับการเดินไปกินข้าวใช่ช่วงพักกลางวันค่ะ

พร้อมไปซิ่งกินข้าวกลางวันแล้วค่า^0^

หลังจากที่เราอิ่มหมีพลีมันกันเรียบร้อยแล้ว โดยเราใช้เวลาในการพักกลางวันประมาณ1ชม.นิดๆค่ะ และพอกลับมาถึงออฟฟิศก็ต้องขอตรวจสอบความมันเยิ้มบนหน้านี้สนึงง ผลที่ได้ออกมาก็ประมาณนี้ค่า

แอบมีความมันนิดนึงที่ช่วงทีโซนนะคะ และที่หน้าแก้มไม่ค่อยมีค่ะ ค่อนข้างแห้งๆด้วยซ้ำอะ

มาต่อวันที่2กับmission กันแดดของเรากันค่ะ!วันนี้ก็เช่นเคยแต่งหน้าแบบเดิมๆ และเปลี่ยนมาใช้กันแดดของNiveaกันค่ะวันนี้ เมื่อมาถึงช่วงเวลาพักกลางวัน เราก็ไม่รอช้าออกไปท้าแดดกันเล้ยย วันนี้แดดดี้ดีซะด้วย -__-แถมตอนเย็นมีออกไปประชุมกันลูกค้าอีก จะหมู่จะจ่าเดี๋ยวรู้จักค่ะ!

มีออกไปหาลูกค้าด้วย ดูซิว่าจะรอดมั้ยย แดดออกพร้อมเลยจ้า
เอาหละเรามาซับหน้ากันซักหนึ่งที และนี่คือผลของการออกแดดไปประมาณ1ชม.กว่าๆค่ะ หลังจากออกไปข้างนอกออฟฟิศจ้า

เห้ยย แปลกใจมาก เพราะวันนี้ที่ออกไปแดดแรงมากก จนแสบตาอะ แต่ความมันที่ออกมาไม่ค่อยเยอะแบบที่คิดไว้เลย เออปลื้มอะมีความมันเล็กน้อยที่กระจายตัวทั่วๆไปค่ะ ช่วงทีโซนไม่ได้มันอะไรมากมาย

สรุปรวมผลคะแนน

สรุปออกมาจากตารางแล้ว เราก็จะเห็นว่าคะแนนไม่ได้แตกต่างกันมากค่ะ สามารถใช้สลับกันได้เลยทั้งสองตัว แต่เราก็แอบชอบของNiveaมากกว่านิดนึงอะแหละ เพราะมันไม่ทำให้หน้าเยิ้มระหว่างวัน แต่คงความชุ่มชื้นไว้ที่ใบหน้ามากกว่า คนที่มีผิวหน้ามันน่าจะชอบค่ะ สำหรับเรา เราว่าโอเคเลย เพราะของตัวบีโอเลมันจะออกแห้งกว่านิดนึงและแอบมีกลิ่นแอลกอฮอลล์แรงกว่าแต่ชอบนางตรงที่ใช้แล้วซึมได้ง่ายมากนะ แต่พอระหว่างวันหลังจากที่เราไปออกแดดเราหน้ามันขึ้นนิดนึงอะ แต่ช่วงแก้มจะแห้งมากแอบเป็นขุยนิดนึงด้วยอะ อืมม และแอบติดสีขาวๆหน่อยนึงด้วยค่ะ สาวๆผิวเข้มอาจจะมีหน้าลอยหรือเปล่าเราไม่แน่ใจอะ และสำหรับการกันแดด หน้าไม่ดรอปก็ทำได้ดีทั้งคู่เลยนะ ไม่มีตัวไหนที่ทำให้หน้าคล้ำขึ้นจ้า

ก็จบไปแล้วสำหรับการรีวิวกันแดดขั้นแพ้ของเรากันนะคะ เราหวังว่าเพื่อนๆทุกคนจะชอบนะคะ และเอาเป็นอีกหนึ่งทางเลือกสำหรับเพื่อนๆน้า แล้วเราจะหาของที่น่าสนใจอื่นๆมาอีกนะคะ ยังไงต้องขอบคุณเพื่อนๆที่ติดตามเข้ามาอ่านมากๆนะคะ ไปก่อนแล้วค่าจุ้บบ

6 ความคิดเห็น

ความคิดเห็นที่ 1
ขอบคุณค่ะ
19 ธ.ค. 2560 เวลา 9:14 น.
ความคิดเห็นที่ 2
เห็นรีวิวแบบนี้สงสัยต้องเปลี่ยนครีมกันแดดสะแล้ว ขอบคุณนะคะ
25 ธ.ค. 2560 เวลา 13:21 น.
ความคิดเห็นที่ 3
เคยใช้ทั้ง 2 แบบเลยคะ แต่ชอบนีเวียมากกว่าเพราะคุมมันได้ดีคะ
26 ธ.ค. 2560 เวลา 9:04 น.
ความคิดเห็นที่ 4
เราก็ชอบนีเวียมากกว่านะ ใช้แล้วหน้าไม่มันเท่าไร บางวันไม่ได้ซับหน้า ตกเย็นมาหน้าก็ยังไม่เมือกเลยเด้อ
26 ธ.ค. 2560 เวลา 11:11 น.
ความคิดเห็นที่ 5
ชอบใช้เนื้อกันแดดแบบครีมค่ะ มีความรู้สึกว่ามันกันแดดได้ดีกว่าเนื้อน้ำนมอ่าา เลิฟๆ
3 ม.ค. 2561 เวลา 11:40 น.
What's new
ป้ายยา! 5 โฟมล้างหน้าลดสิว เคลียร์ทุกสิว ผิวสะอาดใส ไบร์ทขั้นสุดรีวิว  Evergreen 5-Layer Cotton Sheets สำลีแผ่นรีดขอบ เช็ดหน้าสะอาด ประหยัดได้ทั้งสำลีและสกินแคร์รีวิวไพรเมอร์สกินแคร์ SHISEIDO บำรุงผิวเรียบเนียน เมคอัพติดทนMEDMAKER Vitamin E Cream (เมดเมเกอร์ วิตามินอี ครีม)...ลด 3 รอย พร้อมบำรุง...ครีมวิตามินอีที่ควรมีติดบ้านจัดด่วน! 12 สีลิปมงคล เสริมดวงตามราศีเกิด สายมูต้องมีผิวขาดน้ำใช้อะไรดี? 10 แผ่นมาส์กหน้าฉ่ำโกลว์ ผิวฟูดูสุขภาพดี!10 สกินแคร์ผิวกระจก (Glass Skin) เคล็บลับหน้าเงาฉ่ำแบบพส.เกาหลีดูดวงความรัก การงาน การเรียน การเงิน ระหว่าง 21 - 27 เม.ย. 67 (ทุกราศี) มือเหี่ยว มือแก่ ทําไงดี? 6 วิธีดูแลมือให้สวย อ่อนเยาว์ บอกลาปัญหามือเหมือนคนแก่กิจกรรม :: ชวนทดลองใช้ กันแดด BSC Expert White Spot Protect Sunscreen SPF50+ PA++++ ปิดจบทุกจุดดำ ผิวปังรับซัมเมอร์ จำนวน 50 รางวัล