Bio Essence BN Top

ดูแลสุขภาพผิวอย่างไร ให้พร้อมท้าลมหนาว

23 พ.ย. 2560  |  1184   1  
เมื่อเริ่มเข้าสู่เดือนพฤศจิกายน สภาพอากาศก็เริ่มเย็นในหลายพื้นที่ ไม่ว่าจะเป็นภาคเหนือ อีสาน กลาง และกรุงเทพฯ ช่วงนี้ก็ถือว่าเริ่มเข้าหน้าหนาวแล้ว เสื้อแขนยาว และ สเวตเตอร์ที่อยู่ในตู้มาแรมปีก็เอาออกมาใส่กันได้อีกครั้ง หลังจากฝนหนักช่วงอาทิตย์ที่ผ่านมา ลมหนาวก็เริ่มมาเยือนทันที เชื่อว่าใครหลายๆ คนนอกจากจะหยิบเสื้อผ้าตัวโปรดออกมาใส่กันแล้วก็เริ่มมองหาเคล็ดลับบำรุงผิวควบคู่กันไปด้วย วันนี้เรามีเคล็ดลับบำรุงผิวทั้งภายในและภายนอกมาฝากเพื่อน ๆ ให้สวยสดใส พร้อมสู้กับลมเย็น ๆ ในหน้าหนาวนี้กันค่ะ

บำรุงจากภายใน

1. ออกกำลังกายออกกำลังกายจะเป็นการบำรุงจากภายในได้อย่างไร หลายคนคงสงสัยใช่ไหมละคะ ก็เพราะว่าการออกกำลังกายจะช่วยให้เลือดหมุนเวียนได้ดี เมื่อเลือดไปหล่อเลี้ยงร่างกายทุกส่วนได้อย่างเต็มที่ ก็จะทำให้ผิวพรรณนั้นดูเปล่งปลั่งสดใส ดูดีมีเลือดฝาด ที่สำคัญยังสร้างความแข็งแรงความอบอุ่นให้กับร่างกายเราด้วยนะคะ
2. ดื่มน้ำให้มากกว่าปกติเวลาที่เรานั่งทำงานก็หาเวลาเดินไปดื่มน้ำ หรือจิบน้ำบ่อยขึ้นนะคะ เพราะหน้าหนาวความชื้นในอากาศจะลดลง ร่างกายจึงดึงน้ำมาใช้มากขึ้นค่ะ ทำให้ผิวหนังเกิดอาการแห้งหรือแตกได้ง่าย เราจึงจำเป็นต้องดื่มน้ำ (อุณหภูมิห้อง) ให้เยอะขึ้นนะคะ เพราะร่างกายจะดูดซึมน้ำอุณหภูมิห้องเข้าสู่เซลล์ได้เร็วกว่าน้ำเย็น

3. ทานผัก ผลไม้ช่วงที่อากาศเปลี่ยนแปลง เพื่อน ๆ ต้องระวังไข้หวัดให้มากนะคะ เลือกทานผัก ผลไม้ที่มีวิตามินสูงเข้าไว้ เช่น ส้ม ผลไม้ตระกูลเบอร์รี่ กีวี่ สัปปะรด คะน้า ฝรั่ง กะหล่ำปลี เป็นต้นค่ะ เพราะวิตามินจะช่วยบำรุงผิวพรรณให้สดใสอีกทางหนึ่งด้วยนะคะบำรุงจากภายนอก
4. บำรุงผิวด้วยครีมต่าง ๆเชื่อว่าเพื่อน ๆ หลายคนคงมีครีมรู้ใจที่ใช้เป็นประจำกันอยู่ใช้ไหมละคะ แต่หน้าหนาวแบบนี้อย่าลืมเพิ่มครีมที่มีความเข้มข้นของ Moisturizer หรือ Essential Oil ที่สูงขึ้นด้วยค่ะ

5. ใช้ผลิตภัณฑ์บำรุงผิวหน้าชนิด Serumผิวใบหน้าเราถือว่าจะแห้งได้ง่ายกว่าผิวบริเวณอื่น ๆ เราต้องบำรุงเยอะหน่อย ลองเลือก Serum ดี ๆ สักตัวหนึ่ง มาบำรุงผิวก่อนทาครีม จะช่วยซึมเข้าสู่ชั้นผิวได้ง่ายและยังช่วยเร่งการฟื้นฟูสุขภาพผิวให้ดีขึ้นอีกด้วย
6. ครีมกันแดดถึงแม้ช่วงฤดูหนาวจะไม่ค่อยมีแสงแดด เราก็ยังต้องเลือกใช้ผลิตภัณฑ์ที่ปกป้องผิวจากแสงแดดโดยเลือกครีมที่เพิ่มความเข้นข้นของ Essential Oil , SPF ที่สูงขึ้นอีกด้วยค่ะ ยิ่งหน้าหนาวรังสียูวีก็เพิ่มขึ้นอีก เพราะฉะนั้นอย่าลืมทาครีมกันแดดออกจากบ้านด้วยนะคะ

7. ไม่อาบน้ำที่อุ่นมากเกินไปเข้าใจเพื่อน ๆ เลยว่าอากาศหนาวอยากจะอาบน้ำอุ่นให้รู้สึกผ่อนคลาย แต่ผิวเราจะแห้งได้ง่าย ๆ เป็นขุย แต่งหน้าไม่สวยอีกด้วยนะคะ เพราะไขมันที่เคลือบตามผิวหนังจะถูกล้างออกไปได้มากกว่าปกติ เราต้องตัดใจอาบน้ำเย็นหรือน้ำที่อุณหภูมิไม่เกิน 34 องศาค่ะ ผิวเราจะได้ไม่แห้งเกินไป

8. เพิ่มความชุ่มชื้นระหว่างวันในระหว่างวันผิวของเราก็ปะทะกับลมด้านนอกหรือแอร์ในที่ทำงานใช่ไหมละคะ ลองหันมาใช้สเปรย์น้ำแร่ฉีดพรมทั่วใบหน้า เพื่อเพิ่มความชุ่มชื้นและเติมความรู้สึกสดชื่นระหว่างวันก็ช่วยผิวของเราได้ค่ะ

9. พกลิปมันหากรู้สึกว่าริมฝีปากของเราเริ่มแห้งก็หยิบลิปมันขึ้นมาทาเพิ่มความมั่นใจ และลดความแห้งของริมฝีปากเราได้เลยค่ะ

นี่คือ 9 เคล็ด (ไม่) ลับที่จะช่วยให้การดูแลผิวและสุขภาพของเราในช่วงหน้าหนาวไม่แห้งแตก มอบความชุ่มชื้นให้กับผิว จากภายในสู่ภายนอก แบบไม่ต้องกลัวลมหนาวอีกต่อไปค่ะ

1 ความคิดเห็น

What's new
ป้ายยา! 5 โฟมล้างหน้าลดสิว เคลียร์ทุกสิว ผิวสะอาดใส ไบร์ทขั้นสุดรีวิว  Evergreen 5-Layer Cotton Sheets สำลีแผ่นรีดขอบ เช็ดหน้าสะอาด ประหยัดได้ทั้งสำลีและสกินแคร์รีวิวไพรเมอร์สกินแคร์ SHISEIDO บำรุงผิวเรียบเนียน เมคอัพติดทนMEDMAKER Vitamin E Cream (เมดเมเกอร์ วิตามินอี ครีม)...ลด 3 รอย พร้อมบำรุง...ครีมวิตามินอีที่ควรมีติดบ้าน7 ประโยชน์ของชาเชียวมัทฉะ เครื่องดื่มที่ให้คุณประโยชน์ที่มากกว่าความอร่อย10 สกินแคร์ผิวกระจก (Glass Skin) เคล็บลับหน้าเงาฉ่ำแบบพส.เกาหลี10 สเปรย์กันความร้อน เอาใจคนชอบทำผม ลดปัญหาเส้นผมแห้งเสียดูดวงความรัก การงาน การเรียน การเงิน ระหว่าง 14 - 20 เม.ย. 67 (ทุกราศี) แพ้น้ำ สิวขึ้น ทําไงดี? 6 วิธีรักษาสิว ผิวแพ้น้ำ กู้หน้าพังหลังเล่นสงกรานต์กิจกรรม :: ชวนทดลองใช้ กันแดด BSC Expert White Spot Protect Sunscreen SPF50+ PA++++ ปิดจบทุกจุดดำ ผิวปังรับซัมเมอร์ จำนวน 50 รางวัล