รีวิวกันแดดคุมมันที่บอกว่าดีจริง หรือแค่มโนไปเอง

21 พ.ย. 2560  |  3840   7  
เคยไหมคะเคยไหม กับการซื้อครีมกันแดดเทพที่เขาว่ากันว่า ดีอย่างนั้นอย่างนี้ แต่พอลองเองแล้วเฟลมาก เพราะว่าทาแล้วหน้าที่มันอยู่แล้ว กลับมันเยิ้มจนเกินคำว่าหน้าฉ่ำ อีกทั้งยังทำให้เมคอัพที่ถ่างตาตื่นขึ้นมาแต่งตอนตีห้าหลุดไม่เป็นท่า Make up no make upเลยกลายเป็น no make upไปจริงๆ นอกจากจะเสียงานเสียการ อ่อยผู้พังไม่เป็นท่าแล้ว ยังทำให้อุดตันรูขุมขน จนทั้งสิวผด สิวอุดตัน สิวอักเสบ เรียงแถวกันขึ้นหน้าอีกเป็นขบวน
แต่เมื่อเจอครีมกันแดดดี๊ดี ที่มันถูกจิต ถูกกับหนังหน้า เลยอดที่จะมาแชร์ไม่ได้ค่ะ การคุมความมันนั้นทำได้ดีผุดๆ จนตอนนี้ความมันและสิวก็โบกมือบ๊ายบาย ไม่กลับมาให้เห็นอีกเลยค่า

สำหรับกันแดดที่เราจะมารีวิวกันในวันนี้มี4ตัวด้วยกัน คือ

Eucerinsun acneoilcontrol SPF50+ PA+++
Sunplaywatery coolSPF50+ PA+++
MizumiuvwaterserumSPF50+ PA++++
Anessaperfect uvaqua booster SPF50+ PA++++

เรื่องราคา
Eucerinsun acneoilcontrol SPF50+PA+++ ปริมาณ50mlราคา1,290 บาท ตกmlละ25.8บาท

Sun play watery coolSPF50+PA++ปริมาณ35 g ราคา 279บาท ตก gละ7.9 บาท

Mizumiuv water serumSPF50+PA++++ ปริมาณ 40gราคา890บาท ตก gละ22.25 บาท

Anessa perfectuvaqua booster SPF50+ PA++++ ปริมาณ60mlราคา859บาท ตกmlละ14.32 บาท

อันดับแรก เรามาดูกันก่อนเลย ว่าในเนื้อครีมนั้น มีของแสลงกับหน้าเรารึเปล่า นั่นก็คือความมันของเนื้อครีมนั้นเองนะคะเราจะบีบเนื้อครีมของแต่ละตัวลงบนกระดาษ A4ที่ใช้ทั่วไปมาตัดแบ่งกันให้ได้ 3แผ่นค่ะ แล้วใช้เป็นกระดาษสีฟ้าอ่อนๆ เผื่อจะได้เห็นความแตกต่างของความมันง่ายขึ้น

และรูปสามคือทิ้งไว้3 ชั่วโมงนะคะเห็นความมันออกมาได้ชัดมากๆ จะเห็นได้ว่าซันเพลย์มันสุด ตามมาด้วยอเนสซา และมิซูมิ ส่วนยูเซอรินไม่มีความมันเลยนะคะ

และรูปสามคือทิ้งไว้3 ชั่วโมงนะคะเห็นความมันออกมาได้ชัดมากๆ จะเห็นได้ว่าซันเพลย์มันสุด ตามมาด้วยอเนสซา และมิซูมิ ส่วนยูเซอรินไม่มีความมันเลยนะคะ

มาดูเนื้อครีมกันบ้าง ว่าเนื้อเข้มข้นแค่ไหน ทาแล้วเป็นยังไงโดยมีคะแนนแค่ผ่านหรือไม่ผ่าน แยกเป็น3เรื่องความวอก ความหนักหน้า และน้ำหอม

Eucerinsunacneoilcontrol SPF50+ PA+++

เนื้อครีมเข้มข้นค่ะ ลักษณะเป็นเนื้อครีมที่ดูหนัก ตอนแรกกลัวว่าจะหนาแต่พอทาไปแล้วได้สัมผัสที่บางเบา ไม่เหมือนเนื้อครีมเหมือนเนื้อกึ่งเจลมากกว่า ทาแล้วไม่หนักผิวเลย แถมทาแล้วรู้สึกว่าซึมเข้าผิวได้รวดเร็วกว่าแบรนด์อื่น ไม่ใช่แค่การเคลือบด้วย ดังนั้นจึงไม่ทำให้หน้าลอย ในรูปสุดท้ายอาจจะดูผิวสว่างขึ้นหน่อย เพราะเราพึ่งจะเกลี่ยครีมลงผิว จะต้องรอให้เนื้อครีมเซตตัวสักครู่นะคะ และไม่มีสีผสม ที่สำคัญอีกอย่างที่เราชอบคือไม่มีน้ำหอม ช่วยลดสิวและเหมาะกับคนที่เป็นสิว ใช้ได้ ไม่อุดตันสิวหรือไม่อุดตันรูขุมขนค่า

สำหรับผิวที่มันย่องเป็นยองใยแบบเรา ทั้งมันและบอบบาง สิวขึ้นง่ายดังนั้นจึงเลี่ยงที่จะใช้ครีมหรือเมคอัพที่มีน้ำหอมค่ะ ดังนั้นตัวนี้3ผ่านค่ะ

SunplaywaterycoolSPF50+ PA+++

เนื้อเป็นน้ำ บีบออกมาต้องระวังนะคะ เพราะมันไหลย้อยเร็วมาก ตอนแรกชัวร์มากว่าจะทาแล้วไม่รู้สึกหนัก แต่รู้สึกได้เลยว่าส่วนประกอบของเนื้อครีมต้องมีน้ำมันด้วยแน่ๆ เพราะทาแล้วค่อนข้างหนักบวกเหนียวเหนอะหนะค่ะ แม้จะใช้เวลาเกลี่ยไม่นาน แต่รู้เลยว่าเกลี่ยแล้วไม่ซึม ใช้เวลาเกลี่ยนานกว่าชาวบ้านเขา

อีกอย่างที่ไม่ชอบเลยคือเรื่องกลิ่น แม้จะเป็นกลิ่นที่ดมแล้วรู้สึกเย็นสดชื่น แต่ส่วนตัวรู้เลยว่ามันไม่ใช่กลิ่นธรรมชาติแน่ๆ ดังนั้นถือว่าไม่โอเคสำหรับเราค่ะ ต่อมันเป็นความวอก ถือว่าไม่วอกเท่าไหร่ แต่ผิวดูฉ่ำๆ มากกว่า แต่ถ้าทาเข้มละก็อาจจะวอกได้ อันนี้ได้แค่ผ่านเดียวคือไม่วอกค่ะ นอกนั้นทั้งน้ำหอม ทั้งความหนัก ส่วนตัวว่าไม่เวิร์คนะ

MizumiUVwater serumSPF50+ PA++++

เนื้อครีมไม่เหลว ไม่หนา เกลี่ยง่ายซึมได้ค่อนข้างดีค่ะ และไม่รู้สึกว่าวอกค่ะ แต่รู้สึกว่าหนักหน้าไปหน่อยค่ะ เรื่องน้ำหอมก็มีแต่เบาบางมากๆ แทบจะไม่ได้สังเกต ถือว่าโออยู่นะคะ2ผ่าน ติดที่ความรู้สึกหนักและหนาหน้าค่ะ

Anessaperfect UV aqua booster SPF50+ PA++++

แบรนด์นี้ไม่ใช่สาวกห้องแป้งอาจไม่รู้จัก ได้ยินกิตติศัพท์รำลือเล่าอ้างมานานมาก พอได้มีโอกาสใช้ เราคนเดียวละมั้งที่ค่อนข้างผิดหวังพอสมควร เนื่องจากพอบีบครีมออกมา สิ่งที่เตะจมูกมากเลยคือกลิ่นค่ะ ปกติครีมกันแดดส่วนใหญ่จะไม่มีกลิ่นมากนัก แต่นี่คือหอมแบบชัดเลย แน่นอนว่ามีน้ำหอมค่ะ ส่วนเนื้อครีมพอเกลี่ยแล้วถือว่าเกลี่ยง่าย ไม่หนักหน้านะคะ แต่แอบวอกเบาๆ เนื่องจากมีความเป็นกลอสซี่อยู่ในเนื้อครีม ทำให้หน้าดูกระจายแสงมากไปหน่อย มันก็เลยค่อนข้างวอกค่ะ อันนี้ผ่านเดียว ตัดเรื่องน้ำหอมและความวอก

สรุปโดยรวมแล้ว ถ้าพูดถึงเรื่องราคาสูงที่สุดจะเป็นEucerinและต่ำสุดจะเป็น Sun Playค่ะ แต่รีวิวในครั้งนี้ไม่ได้มาหาว่ากันแดดตัวไหนราคาต่ำที่สุดค่ะ ดังนั้นราคาเป็นแค่ปัจจัยหนึ่งเท่านั้นค่ะ

เท่าที่ใช้มาเองเกือบจะหมดขวดแล้ว ยูเซอรินตัวนี้คือดีย์ต่อหนังหน้าเราเองมากค่ะ คุมมันได้ดี แต่งหน้าได้สนุกมากขึ้น เนื้อครีมทาได้ง่ายมากๆ และที่สำคัญที่สุดเลยคือไม่อุดตันรูขุมขนไม่ทำให้เป็นสิวช่วงที่สิวขึ้นทาตัวนี้ไปก็ไม่ขึ้นเพิ่มค่ะ และไม่ทำให้สิวเดิมนั้นแย่ลงหรืออักเสบเพิ่มขึ้นค่ะ จึงกล้าบอกได้เต็มปากเต็มคำว่าเวิร์คมากค่ะ

7 ความคิดเห็น

ความคิดเห็นที่ 1
ขอบคุณคะ
21 พ.ย. 2560 เวลา 13:11 น.
ความคิดเห็นที่ 2
น่าหามาลอง
22 พ.ย. 2560 เวลา 10:07 น.
ความคิดเห็นที่ 3
ตั้งแต่ที่เคยใช้มาชอบ Eucerinsun นะคะเกลี่ยง่าย ลดสิวด้วย เราว่าทาๆไปหน้ากระจ่างใสขึ้น อันนี้ไม่ได้คิดไปเอง เพราะลองมากับตัวจ๊ะ ขอบคุณรีวิวนะคะ
27 พ.ย. 2560 เวลา 13:02 น.
ความคิดเห็นที่ 4
ขอบคุณรีวิวดีๆค่ะ
28 พ.ย. 2560 เวลา 17:56 น.
ความคิดเห็นที่ 5
เค้าใช้กันแดดยูเซอริน เอาอยู่ทั้งวันเลย คือดีมาก ไม่เยิ้มเลย หน้าเป๊ะปังทั้งวัน ไม่มีสิวอุดตันเลย
28 พ.ย. 2560 เวลา 19:07 น.
ความคิดเห็นที่ 6
ดีงามจ้า มาเฟิร์มอีกเสียง กันแดดกันสิวสุดยอดดดด ชอบเนื้อครีมด้วยบางเบาฝุดๆ
29 พ.ย. 2560 เวลา 15:02 น.
What's new
รีวิวเรตินอล ELIXIR Retinol Power Wrinkle Smoothing Cream ลดเลือนริ้วรอย เผยผิวเนียนกระชับรีวิว Origins Mega-Mushroom Dark Spot Serum ผิวเนียนใสไบร์ท ไร้จุดด่างดำรีวิวลิปมูสตัวใหม่ ANASTASIA BEVERLY HILLS เม็ดสีแน่น นุ่มฟูดุจกำมะหยี่อัปเดตเทรนด์กันแดด 2024 ใช้ยังไงให้สู้แสงได้ ไม่กลัวผิวเสียเช็ก 6 สัญญาณเตือนแพ้ครีมกันแดด และส่วนผสมที่เสี่ยงต่อการแพ้ แนะนำ 14 แป้งพัฟถูกและดี ยี่ห้อไหน คุมมัน ปกปิดเนียน ธรรมชาติ ในราคาหลักร้อยอัปเดต 11 คุชชั่นคุมมัน ยี่ห้อไหนดี 2024 เน้นงานผิว ปกปิดไม่ติดแมสก์ดูดวงความรัก การงาน การเรียน การเงิน ระหว่าง 24 - 30 มี.ค. 67 (ทุกราศี) บ้านเดี่ยวยืนหนึ่ง! 5 ทริคทำบุญเสริมดวงความรัก พร้อมคาถาไล่ชู้ ปิดประตูมือที่ 3กิจกรรม :: ชวนทดลอง! BSC Bio Perfect Color Lip ลิปสติก 3 สูตร 3 สไตล์ สีสวยชัด เนื้อเนียน ติดทนนาน จำนวน 100 รางวัล