คัดมาแล้ว! 5 โลชั่นสำหรับคนผิวแห้ง บำรุงผิวให้เนียนนุ่มจนน่าสัมผัส ~

คนที่แพ้ก็ต้องดูแลตัวเอง! ศึกประชันครีมกันแดด ตัวไหนอ่อนโยน + พร้อมประทะแสงแดดในเมืองไทยที่สุด

14 พ.ย. 2560  |  3613   2  

สวัสดีค่ะ หลังจากห่างหายไปนานพอสมควร เนื่องจากงานที่กองสุมเกือบท่วมหัว อ้ากกก! วันนี้ฟ้ากลับมาแล้วค่ะ คัมแบคครั้งนี้ขอเล่นใหญ่หน่อย ตั้งใจไว้ว่าถ้ามีเวลาว่างอยากจะรีวิวครีมกันแดดที่ใช้อยู่ให้เพื่อนๆ ดูกัน เพราะเราอยู่ในเมืองไทย ประเทศที่มีแต่ฤดูร้อน ฮ่าๆๆๆ และในเมื่อเราไม่สามารถเอาผ้าไปคลุมพระอาทิตย์ หรือเอาตัวเองไปแช่ตู้เย็นทั้งวันได้ ดังนั้น ครีมกันแดดจึงเป็นสิ่งที่สาวๆ ควรใส่ใจเป็นพิเศษ ไม่เช่นนั้น หน้าหมอง กระ และฝ้า ถามหาแน่นอนจ้า… ต้องบอกก่อนว่าฟ้าเป็นสาวขี้แพ้ ผิวบอบบาง ดังนั้นการเลือกครีมกันแดดก็จะเน้นความอ่อนโยนเป็นหลัก ส่วนประสิทธิภาพในการปกป้องแสงแดด กันน้ำ กันเหงื่อ คุมมันก็เป็นเรื่องที่ตามมา พร้อมแล้วมาเปิดกรุ เริ่มศึกประชันครีมกันแดดกันเลย ว่าตัวไหนจะชนะเลิศคู่ควรบนหน้าของสาวขี้แพ้ และแสงแดดประเทศไทยที่สุด เริ่ม!!! 

บีบเนื้อครีมให้ดูกันก่อนเลย ><”

เกลี่ยกับผิว ให้เห็นว่าเนื้อครีมตัวไหนบางเบา ตัวไหนหนักหน้า

มาเริ่มการทดลองกันดีกว่าค่ะ ^.^

Eucerin Sun Creme Face Sensitive Skin SPF 50+

คำเคลม: ครีมกันแดดสูตรอ่อนโยน เหมาะกับผิวที่บอบบางแพ้ง่าย มีส่วนผสมของสาร Anti-Oxidant ช่วยยับยั้งการเสื่อมของเซลล์ผิวจากการทำร้ายของแสงแดด และช่วยลดการสร้างเม็ดสีเมลานิน เนื้อครีมบางเบา ซึมซาบเร็ว กันน้ำ กันเหงื่อได้ ควบคุมความมันระหว่างวันได้ดี มีสารบำรุงที่ช่วยลดการเกิดกระและฝ้า ทำให้หน้ากระจ่างใสขึ้น
ปริมาณ/ราคา: 50 ml. 1,300 บาท 
หาซื้อได้ที่: Watsons, Boots

ความรู้สึกหลังใช้:ฟ้าซื้อเจ้าตัวนี้มาเพราะเค้าเขียนว่าสำหรับผิวเซ็นซิทีฟ แล้วแบรนด์นี้ก็ขึ้นชื่อเรื่องการเป็นเวชสำอางด้วย ไม่มีสี ไม่มีกลิ่น ไม่ผสมแอลกอฮอล์ สาวขี้แพ้แบบฟ้าปลื้มสุดๆ เนื้อครีมค่อนข้างหนัก
เกลี่ยยากหน่อยค่ะ แต่พอซึมลงผิวแล้วก็ไม่ทิ้งความมันเลย สามารถคุมมันระหว่างวันได้ดีประมาณ4-6ชม.เลย เริ่ดมาก เพราะเนื้อครีมที่เข้มข้น แอบหนักหน้าไปซักนิด แต่กันน้ำกันเหงื่อดี ส่วนเรื่องการปกป้องจัดว่าดีมาก เคยทาไปออกแดดแรงๆ ผิวก็ไม่แดง ไม่แสบ อยากแนะนำสำหรับวันสบายๆ ที่ไม่ลงเมคอัพเยอะ เพราะถ้าทาตัวนี้ ลงรองพื้น ตบแป้งตาม หื้มมมม หนักหน้าเว่อร์ๆ ค่ะ

ความดีงามในแต่ละด้าน
เนื้อสัมผัสบางเบา ★★★
ความอ่อนโยน ★★★★★
ไม่เหนียวเหนอะหนะ ★★★
การควบคุมความมัน ★★★★★
ประสิทธิภาพการปกป้อง ★★★★★
กันเหงื่อ กันน้ำ ★★★★★ 
คะแนนความเลิฟ/ซื้อต่อหรือไม่?: 8.5/10ซื้อต่อ เพราะยอมใจเรื่องความอ่อนโยน

THYME Perfect Expert UV Protection Broad Spectrum SPF 50+ PA++++

คำเคลม: ครีมกันแดดเนื้อบางเบา ปกป้องผิวจากรังสีUVA 1, UVA 2, UVB, Visible Light และ รังสีอินฟาเรด จุดเด่นคือกันแดดตัวนี้ป้องกันผิวทุกแสงและรังสี ที่จะทำให้หน้าหมองคล้ำและเกิดจุดด่างดำ เนื้อครีมบางเบา ซึมซาบรวดเร็ว คุมมันได้ดี สามารถใช้เป็นเมคอัพเบสได้ เพื่อช่วยให้เมคอัพติดทนระหว่างวัน ใช้แล้วรู้สึกเบาสบายไม่หนักหน้า ลดจุดด่างดำได้อย่างตรงจุด ทั้งรอยแดง รอยสิว ฝ้า กระ คอยปรับสีผิวให้ขาวกระจ่างใส อีกทั้งมีสารสกัดจากลูกยอ ที่มีคุณสมบัติช่วยกระตุ้นอิลาสตินใต้ผิวหนัง ทำให้ผิวคงความยืดหยุ่น กระชับ และลดการเกิดริ้วรอยได้อีกด้วย แถมยังมีส่วนผสมจากว่านหางจระเข้ ช่วยลดอาการผิวไหม้แดด และคอยเติมความชุ่มชื่นให้ผิวอยู่ตลอดวัน
ปริมาณ/ราคา: 20 g. ซื้อยกแพ็ค 2 กล่อง1,499 บาท (ราคาเบามาก ถ้าเทียบกับสรรพคุณ ถือว่าคุ้มเว่อร์ๆ) 
หาซื้อได้ที่: แบรนด์นี้ขายเฉพาะในออนไลน์ เว็บไซต์: http://www.thymeskin.com/uvprotection

ความรู้สึกหลังใช้เนื้อครีมบางเบา ซึมซาบเร็วมาก แต่งหน้าต่อได้เลย ฟ้าใช้ครีมกันแดดตัวนี้แทนเมคอัพเบส เพราะ ช่วยให้เมคอัพติดทนดีมาก สำหรับฟ้าเจ้าตัวนี้ช่วยคุมมันได้6-7ชั่วโมงเลย ถ้าใครผิวแห้ง-ผิวผสม โยนกระดาษซับมันทิ้งไปเลยจ้า ปลื้มปริ่มค่ะคอนเฟิร์มเรื่องความอ่อนโยน ทาออกแดดแรงๆ ก็ไม่แสบผิว ฟ้าชอบตรงที่เค้ามีคุณสมบัติลดจุดด่างดำ เพราะฟ้ามีปัญหาเรื่องกระบางๆ ใช้แล้วก็รู้สึกว่ารอยกระจางลงนะคะ เรื่องกันน้ำดีพอสมควร อาจไม่ดีเท่ากันแดดแนวสปอร์ต แต่สำหรับฟ้าที่เป็นสาวออฟฟิศ เท่านี้ถือว่าเพียงพอแล้วค่ะ มีกลิ่นหอมอ่อนๆ เป็นแนวสดชื่นๆ เวลาทาแล้วช่วยทำให้ผ่อนคลายมากค่ะ 

เนื้อสัมผัสบางเบา ★★★★★
ความอ่อนโยน ★★★★★
ไม่เหนียวเหนอะหนะ ★★★★★
การควบคุมความมัน ★★★★★
กันเหงื่อ กันน้ำ ★★★★ 
คะแนนความเลิฟ/ซื้อต่อหรือไม่?: 9/10ซื้อต่อ เพราะ ชอบความบางเบา คุมมันดี เหมาะสำหรับสาวๆ ที่แต่งหน้าทุกวัน เพราะใช้เป็นเมคอัพเบสได้ดีมาก

Biore Smooth UV Perfect Milk SPF 50 + Pa++++

คำเคลม: ครีมกันแดดสูตรน้ำนม ตัวฮิตจากญี่ปุ่น ป้องกันรังสีUVA และUVB ได้ยาวนาน เนื้อน้ำนม เน้นความบางเบาสบายผิว ไม่เหนียวเหนอะหนะ สามารถใช้แทนเมคอัพเบสได้ เพื่อปรับสีผิวให้สม่ำเสมอก่อนลงเมคอัพ โดยไม่ทำให้หน้าขาวลอย สูตรกันน้ำ เหมาะกับคนที่รักกิจกรรมกลางแจ้งและกีฬาทางน้ำ คุมมันระหว่างวันได้ดี เนื้อน้ำนมนอกจากจะเน้นความอ่อนโยนแล้ว ความบางเบาของเนื้อครีมยังไม่ทำให้เกิดการอุดตันอีกด้วย 
ปริมาณ/ราคา: 40 ml. 299 บาท 
หาซื้อได้ที่: Watsons, Boots 

ความรู้สึกหลังใช้:เห็นสาวๆ บิ้วตี้บล็อกเกอร์กรีดร้องกับเจ้าตัวนี้กัน ฟ้าเลยลองสอยมาใช้ดู สิ่งที่ชอบคือเนื้อกันแดดเป็นเนื้อน้ำนม ทาแล้วให้ความบางเบาสบายผิว ซึมซาบลงผิวเร็วมาก แต่งหน้าต่อได้เลย เหมาะกับชีวิตเร่งรีบสุดๆ กันน้ำ กันเหงื่อได้ดี ทาแล้วไปว่ายน้ำคือกันแดดตัวนี้ไม่หลุด คอนเฟิร์มจ้า แต่สิ่งที่ทำให้นอยด์คือนางไม่สามารถใช้เป็นเมคอัพเบสได้เหมือนที่เคลมไว้ เพราะสอบตกเรื่องคุมมันสุดๆทาไปปุ๊บไม่ถึง 2ชม.หน้ามันเยิ้มแล้วจ้า ฟ้าสงสัยเหมือนได้กลิ่นแอลกอฮอล์แรงมากเลยลองอ่านส่วนผสมดู คือเจ้าตัวนี้ผสมแอลกอฮอล์และน้ำหอมนะคะ โชคดีที่ฟ้าไม่แพ้ เพราะเอะใจเลยหยุดใช้ไปก่อน ใครผิวเซ็นซิทีฟมากๆ แนะนำให้เทสที่ลำคอหรือท้องแขนก่อนนะ

เนื้อสัมผัสบางเบา ★★★★★
ความอ่อนโยน ★★★
ไม่เหนียวเหนอะหนะ ★★★★★
การควบคุมความมัน ★★
ประสิทธิภาพการปกป้อง ★★★★
คะแนนความเลิฟ/ซื้อต่อหรือไม่?: 7/10ไม่ซื้อต่อ เพราะผสมแอลกอฮอล์ และไม่คุมมันระหว่างวัน ไม่เหมาะกับเมืองไทยเท่าไหร่

BANANA BOAT Ultra Protect Sunscreen Lotion SPF UVB 50 PA+++

คำเคลม: ครีมกันแดดสำหรับคนรักการออกกำลังกายและกิจกรรมกลางแจ้ง ไม่มีส่วนผสมของน้ำหอม
ซึมซาบลงผิวได้เร็ว มีส่วนผสมของมอยเจอร์ไรเซอร์ สกัดมาจากต้นไผ่และเมล็ดถั่ว ช่วยคงความชุ่มชื่นให้ผิวระหว่างวัน มีวิตามินอี ที่ช่วยปรับผิวให้สม่ำเสมอ ลดความหมองคล้ำและจุดด่างดำต่างๆ และยังมีว่านหางจระเข้ ช่วยลดอาการไหม้แดดถึง50 เท่า ฟื้นฟูผิวให้กลับมาสดใส ปกป้องรังสี UVA และUVB กันน้ำได้ดีเยี่ยม
ปริมาณ/ราคา: 60 ml. 350 บาท หาซื้อได้ที่: Watsons, Boots 

ความรู้สึกหลังใช้:จริงๆ ฟ้าใช้ครีมกันแดดสำหรับทาตัวของบานาน่าโบ้ทเป็นประจำอยู่แล้ว เลยขอลองกันแดดหน้าของเค้าดูหน่อย เนื้อครีมค่อนข้างหนา แต่ก็เกลี่ยไม่ยาก ถึงนางจะไม่มีน้ำหอม แต่ผสมแอลกอฮอล์อยู่นะคะ ส่วนตัวคิดว่าตัวนี้เหมาะกับคนชอบกิจกรรมกลางแจ้งที่สุด เพราะกันน้ำกันเหงื่อได้เริ่ดเว่อร์ เคยทาไปเล่นน้ำทะเลหลายชม.กันแดดก็ไม่หลุด แถมรู้สึกว่าหลังออกแดดหน้าไม่ค่อยแดงด้วย แนะนำสำหรับคนแต่งหน้าเบาๆ หรือทาในวันที่ไม่แต่งหน้า เพราะเนื้อครีมค่อนข้างหนัก และคุมมันได้ไม่ดีค่ะ

เนื้อสัมผัสบางเบา ★★
ความอ่อนโยน ★★★★
ม่เหนียวเหนอะหนะ ★★★
การควบคุมความมัน ★★
คะแนนความเลิฟ/ซื้อต่อหรือไม่?: 7.5/10ไม่ซื้อต่อ เพราะผสมแอลกอฮอล์ เนื้อครีมกันแดดหนักเกินไป กลัวว่าจะเป็นสิวอุดตันค่ะ

มาจัดอันดับความปลาบปลื้มกันดีกว่าค่ะ ไปมอบมงให้ครีมกันแดดที่เข้าวินกันดีกว่า!!

จบแล้วจ้า คราวนี้มาแบบจัดเต็มมากๆ ฟ้าตั้งใจทำรีวิวนี้มากๆ ค่ะ เพราะคิดว่าอยากจะเอาครีมกันแดดที่ใช้อยู่มาเทสประสิทธิภาพให้เพื่อนๆ ดูกัน โดยเฉพาะสาวๆ ที่ขี้แพ้แบบฟ้า การเลือกครีมกันแดดต้องพิถีพิถันเป็นพิเศษ ไม่งั้นผิวพังแย่เลย วันนี้ฟ้าไปแล้วค่ะ ถ้ามีเวลาจะมาเขียนรีวิวให้ได้อ่านกันอีกแน่นอนค่ะ… อย่าลืมว่าครีมกันแดดสำคัญมากนะสาวๆ ยิ่งเมืองไทยที่เดินออกจากบ้านก็แทบละลายแล้ว ฮ่าๆๆ ไปแล้วค่ะ ซียา าาา

2 ความคิดเห็น

ความคิดเห็นที่ 1
ดีต่อใจ ^-^
14 พ.ย. 2560 เวลา 16:51 น.
What's new
คัดมาแล้ว! 5 โลชั่นสำหรับคนผิวแห้ง บำรุงผิวให้เนียนนุ่มจนน่าสัมผัส ~ รีวิวเรตินอล ELIXIR Retinol Power Wrinkle Smoothing Cream ลดเลือนริ้วรอย เผยผิวเนียนกระชับรีวิว Origins Mega-Mushroom Dark Spot Serum ผิวเนียนใสไบร์ท ไร้จุดด่างดำอัปเดตเทรนด์กันแดด 2024 ใช้ยังไงให้สู้แสงได้ ไม่กลัวผิวเสียเช็ก 6 สัญญาณเตือนแพ้ครีมกันแดด และส่วนผสมที่เสี่ยงต่อการแพ้ แนะนำ 14 แป้งพัฟถูกและดี ยี่ห้อไหน คุมมัน ปกปิดเนียน ธรรมชาติ ในราคาหลักร้อยอัปเดต 11 คุชชั่นคุมมัน ยี่ห้อไหนดี 2024 เน้นงานผิว ปกปิดไม่ติดแมสก์ดูดวงความรัก การงาน การเรียน การเงิน ระหว่าง 24 - 30 มี.ค. 67 (ทุกราศี) บ้านเดี่ยวยืนหนึ่ง! 5 ทริคทำบุญเสริมดวงความรัก พร้อมคาถาไล่ชู้ ปิดประตูมือที่ 3กิจกรรม :: ชวนทดลอง! BSC Bio Perfect Color Lip ลิปสติก 3 สูตร 3 สไตล์ สีสวยชัด เนื้อเนียน ติดทนนาน จำนวน 100 รางวัล