Dev-Cha USED CACHE:

Cosme Food & Travel

Backpack นอนริมน้ำแควเมืองกาญฯ ด้วยงบ 1,100 บาท

92,287

     ทำไมต้องแบกเป้ทำเท่ห์ไปเมืองกาญฯ รู้ไหม? ก็เพราะถ้านับเมืองที่ใกล้ชิดธรรมชาติ อากาศดีแบบที่การเดินทางสะดวก หาของกินง่าย ค่าใช้จ่ายถูก และเป็นเมืองดังไปทั่วโลก ฝรั่งที่มาไทยใครๆ ก็จะไปขี่ช้างที่เมืองกาญฯ กันทั้งนั้น แล้วคนไทยอย่างเราที่เอาแต่ไปล่องแพกันลูกเดียว จะไม่อยากสวมวิญญาณนักเดินทาง นั่งรถไฟไปเมืองกาญฯ กันบ้างหรือจ๊ะ

     อาจจะมีโห่กันบ้าง ว่าไปแค่เมืองกาญ นั่งรถตู้หรือขับรถไปเองไม่เกิน 2 ชั่วโมง ก็ได้ไปนอนแพ ใครจะอยากนั่งร้อนบนรถไฟใช้เวลา 3 ชั่วโมง หรืออาจนานกว่านั้นเพราะรถไฟไทย ถึงก็ช่าง ไม่ถึงก็ช่าง ก็แหม บางทีไปใกล้แค่นี้ก็อยากได้ได้ฟีลเสมือนออกเดินทางห่างจากเมืองไปไกลโพ้น นอกจากนี้ รถไฟฉึกกะฉักกับจังหวัดกาญนบุรี นี้มีตำนานเรื่องเล่าขานที่ควรไปสัมผัสกันบ้างสักครั้งในชีวิต นอกจากนี้อีกสักอัน คือรถไฟไปกาญฯ จนถึงสถานีน้ำตก เป็นรถไฟฟรี ไม่มีค่าใช้จ่าย อันนี้เด็ดสุดสำหรับงบประหยัดท้าใจตนเองครั้งนี้

รถไฟจากสถานีรถไฟธนบุรี – กาญจนบุรี

Cr Photo : rotfaikan.blogspot.com

     รถไฟจากหัวลำโพงไปกาญจนบุรีจะมีเฉพาะรถไฟขบวนพิเศษท่องเที่ยวกับการรถไฟ ไปกลับ 120 บาท พาแวะเที่ยวหลายจุด มีบริการเฉพาะวันเสาร์-อาทิตย์ ให้ไว้เป็นข้อมูลสำหรับทริปหน้า เพราะทริปนี้เราจะไม่จ่าย จึงต้องไปขึ้นรถที่สถานีธนบุรี สถานีรถไฟเก่าแก่ ตำนานโกโบริ และน้องอังฯ แห่งบางกอกน้อย แนะนำให้รีบออกจากบ้านแต่เช้าตรู่ไปขึ้นรถเที่ยว 7.50 น. ถึง สถานีรถไฟกาญจนบุรี เวลา 10.25 น. ก็ไม่นานเกินไปใช่ไหมตามเวลา แต่ว่าอย่าคิดว่าจะถึงตามนั้น เผื่อเอาไว้บ้าง พกหนังสือขึ้นไปนั่งอ่านกันด้วย และควรไปถึงสถานีรถไฟธนบุรีเร็วสักหน่อย จะได้มั่นใจว่าไม่ต้องแย่งที่นั่งกับใคร ***จุดนี้ฟรีนะคะ 1,100 บาทในกระเป๋ายังอุ่นใจ*** และก็ควรแลกแบงค์ย่อยเอาไว้ เพราะเราจะไม่จ่ายหนัก

     รถไฟถึงนครปฐม แนะนำก๋วยเตี๋ยวห่อที่ขึ้นมาขาย ห่อละ 10 บาท เดี๋ยวนี้นครปฐมทำก๋วยเตี๋ยวเส้นเล็กแห้งใส่กล่องโฟมขายแข่งกับสถานีราชบุรี แต่ที่อร่อยที่สุดคือสถานีปากท่อ ซึ่งเราจะไปไม่ถึงนั่น มื้อนี้ให้ไป 20 บาท กันเลย อร่อยนะจะบอกให้ ส่วนน้ำดื่มอย่าลืมพกมาจากกรุงเทพฯ    



ตัวเมืองกาญจนบุรี


     ถึงสถานีรถไฟกาญจนบุรี ต่อรถสองแถวที่วิ่งรับ-ส่ง ผู้โดยสารในตัวเมืองทุกวัน ตั้งแต่ 5.30-18.00 น. จะมีวิ่งหลายเส้นทาง ต้องสอบถามคนแถวนั้นเพื่อความแน่นอน ค่ารถไม่เกิน 20 บาท (เว็บไซต์ของจังหวัดกาญฯ บอกว่า 6 บาท อาจยังไม่อัพเดท) สำหรับทริปนี้เราจะไปนอนริมน้ำ เพราะไปถึงเมืองกาญฯ ก็ต้องไปสัมผัสกับแม่น้ำแควใหญ่สิ ดังนั้นต้องขึ้นรถสองแถวสายที่ผ่านเข้าสู่ถนนเลียบริมแม่น้ำแคว ไม่ไกลค่ะ



ถ้ามาคนเดียว นอนไม่แพงดีกว่า เพราะจะได้จ่ายเบาๆ

     การเดินทางคนเดียวจะได้อะไรมากมายกว่าการไปเป็นกลุ่มหรือเป็นคู่ เพราะเราจะต้องแก้ปัญหาทุกอย่างด้วยตัวเอง มีเวลาชิลคนเดียวกับความคิดเงียบๆ นิ่งๆ ได้ฝึกระมัดระวังตัวมากขึ้น และจะได้เพื่อนใหม่ที่กล้าเข้ามาทัก หรือบางทีเราก็เข้าไปทักทายนักท่องเที่ยวที่มาคนเดียวเหมือนกัน ส่วนใหญ่แล้วคนที่รักการเดินทางคนเดียวจึงมักจะมีเพื่อนใหม่จากทั่วโลก แต่ปัญหาก็คือ ไม่มีคนช่วยหารค่าห้องจ้ะ บางทีก็เสียดายนะ กับห้องสวยราคาประมาณแค่ 700 บาท ถ้ามีคู่หูก็มีคู่หาร ประหยัดแบบแอบสบายกว่า
     
     อย่างไรก็ตาม ห้องราคาถูกริมน้ำที่เมืองกาญฯ ก็พัฒนาแข่งขันกันให้ดูดีแย่งลูกค้าฝรั่งในราคาถูกมากมาย เสร็จซำเหมาหละงานนี้ ต้องที่นี่เลย!!

  • มาคนเดียว นอนที่ VN Guesthouse : บ้านบนแพ ราคา 275-475 บาท/คืน แนะนำ ราคา 300 บาท ห้องพัดลมแบบมีน้ำอุ่นก็พอ ราคานี้ถ้ามาสองคนก็รวยเลย VN ตั้งอยู่บนถนนเลียบแม่น้ำแคว นั่งรถสองแถวมาได้ค่ะ 
    websitewww.vnguesthouse.net  โทร. 034-514082

  • มาสองคนต้องนอนที่พลอยเกสท์เฮาส์ ตำนานเกสท์เฮาส์มีดีไซน์ ราคาถูก ริมแม่น้ำแคว : พลอยเกสท์เฮาส์ อยู่ริมแม่น้ำแคว แบบเดินจากถนนเข้าไป 2 นาที ห้องพักสะอาดดีไซน์เรียบ เตียงนอนนุ่ม กว้าง น่านอน ชั้นบนจะราคาถูก แต่ต้องจองผ่านเวบไซต์ของพลอยเขาล่วงหน้า
         ที่นี่จะมีหอคอยสีขาวริมน้ำกับสระว่ายน้ำสีฟ้าใส มีจุดเชื่อมระหว่างห้องพักกับหอคอยให้เดินไปนั่งเล่น นอนเล่นริมน้ำได้ ที่พักคืนนี้สำหรับสองคนตามอินเทอร์เนตเรตคือ 660 บาท แต่ถ้าคุณไปคนเดียว กินก๋วยเตี๋ยวทุกมื้อก็รอดนะจะบอกให้ เพราะราคานี้รวมกาแฟขนมปังปิ้งมื้อเช้าแล้วด้วย
    websitewww.ploygh.com  โทร. 082-4453443 
***สรุปแล้ว ณ ขณะนี้ เราได้ใช้เงินไปทั้งสิ้นคนละประมาณ 400 บาท เหลือ 700 เอาไปกิน ไปเที่ยวกันดีกว่า***



ทางรถไฟสายมรณะ

Cr Photo : 100trains.com

     เดินเล่นไปเรื่อยๆ ตามถนนเลียบแม่น้ำไปทางรถไฟสายมรณะ ใช้เวลาเดินประมาณครึ่งชั่วโมง แวะนั่งกินก๋วยเตี๋ยว ดื่มกาแฟข้างทางบ้าง หรือถ้าขี้เกียจก็นั่งรถสองแถวไปได้ไม่เกิน 10 บาท



อาหารอร่อยเมืองกาญ
     โปรแกรมท่องเที่ยว 1 คืน ถ้าตะลอนมากเดี๋ยวจะเหนื่อยเกิน แนะนำเดินเล่น นอนเล่น อ่านหนังสืออยู่ในที่พัก สไตล์แบ๊คแพคเกอร์ก็พอ ตกค่ำก็ออกไปหาของอร่อยกิน น่าจะเหลืออยู่ในกระเป๋าคนละประมาณ 600 บาท
  • ปลาเค้าทอดน้ำปลา จานเด็ดเมืองกาญ ต้องลอง : ร้านเล็กร้านน้อยบนถนนเลียบริมน้ำก็จะมีปลาเค้าทอดน้ำปลาขาย ทั้งวิวแม่น้ำและสตรีทวิว มื้อเย็นพิเศษไปเลยถ้าคุณชอบทานปลา ยังไงมื้อนี้ก็ไม่เกิน 200 บาทต่อคน หรืออยากซื้อกลับไปทานในที่พัก ลองขอยืมจานช้อนได้ แล้วไปนั่งทานริมแม่น้ำวิวสวย ส่วนตัวอีกด้วย หาเครื่องดื่มเย็นๆ ติดไป ***แล้วเหลือสตางค์ติดกระเป๋าเอาไว้สัก 400 บาท ให้อุ่นใจ***


เช็คเอาท์ นั่งรถไฟฟรี กลับบ้าน

     มื้อเช้าฟรีที่พลอยเกสท์เฮาส์ หรือต้องหากินเองที่วีเอ็นเกสท์เฮาส์ ออกไปเดินหากแฟ อาหารเช้า กินสักหน่อย คนละไม่เกิน 100 บาท แพคของออกจากที่พัก รอรถสองแถวไปสถานีรถไฟ เผื่อเวลาเอาไว้บ้าง หรือถ้ากระเป๋าเบา เดินไปได้สบายไม่เกิน 20 นาที

ถ้าเช็คเอาท์ตั้งแต่สายๆ แวะเที่ยว

Cr Photo : kan.in.th, kanchanaburi.com
  • สุสานทหารสัมพันธมิตรดอนรัก : อยู่ใกล้กับสถานีรถไฟกาญจนบุรีแบบเดินไปได้ไม่ถึง 5 นาที ไหนๆรถไฟก็ออกเกือบบ่ายสาม แวะเที่ยวได้อีกหน่อย ไม่เสียค่าเข้า เป็นสุสานทางประวัติศาสตร์ที่พวกเราไม่ควรลืมเลือน สุสานแห่งนี้ถูกสร้างขึ้นหลังสงครามโลกครั้งที่สอง บนเนื้อที่ 17 ไร่ มีหลุมศพของเชลยศึก 6,982 หลุม ที่ชาวบ้านเรียกกันว่า ป่าช้าอังกฤษ ภายในบริเวณจะเป็นสนามหญ้าโล่งกว้างเขียวขจี
    เปิดให้เข้าชมทุกวัน เวลา 8.00-17.00 น. โทร. 034-511500
Cr Photo : media-cdn.tripadvisor.com, hellfire-pass.commemoration.gov.au
  • พิพิธภัณฑ์ทางรถไฟไทย-พม่า : ตั้งอยู่ภายในสุสานทหารสัมพันธมิตรดอนรัก เป็นพิพิธภัณฑ์ประวัติศาสตร์เรื่องราวการสร้างทางรถไฟเชื่อมต่อระหว่างไทยไปพม่า ในสมัยสงครามโลกครั้งที่2 เสียค่าเข้าชม 100 บาท สำหรับคนไทย (ผู้ใหญ่) ส่วนชาวต่างชาติเสีย 120 บาท ที่ต้องมีค่าเข้าชม เพราะงานโมเดลเหมือนจริงขนาดเล็กทุกชิ้นภายในพิพิธภัณฑ์ทั้ง 9 ห้อง ใช้มืออาชีพและวิศวกรชาวญี่ปุ่นออกแบบ ดูโครงสร้างให้เหมือนจริง และเลือกใช้วัสดุคุณภาพ รวมถึงเทคโนโลยีการเล่าเรื่องที่ทำได้ดีคล้ายๆ กับที่พิพิธภัณฑ์เฮลไฟร์พาส เป็นอีกพิพิธภัณฑ์ที่มีความตั้งใจบอกเล่าเรื่องราวทางประวัติศาสตรอันสำคัญ และการบรรยายภายในพิพิธภัณฑ์ก็ทำออกมาได้ดีมาก นอกจากนี้ ภายในยังมีคอฟฟี่ช้อปให้บริการอาหารจานด่วน เครื่องดื่ม ไอศครีม และติ่มซำด้วย
    พิพิธภัณฑ์ทางรถไฟไทย-พม่า เปิดทุกวัน เวลา 9.00-17.00 น. โทร. 034-512721
    websitewww.tbrconline.com

     จากพิพิธภัณฑ์ทางรถไฟไทย-พม่า ก็เดินไปขึ้นรถไฟได้เลย น่าจะพอเหลือสตางค์กลับบ้านเป็นค่าแท็กซี่เล็กน้อย อาจเหลือพอซื้อของกินแปลกๆ บนรถไฟกลับไปฝากที่บ้านได้อีกด้วย จบทริปไม่เกินพันบาท แบบไม่อดอยาก และได้ที่พักริมน้ำแคว ทริปง่ายๆ ทริปนี้เอามาฝากสำหรับคนที่อยากลองแบกเป้เดินทางไปไหนคนเดียว ไม่ต้องทำตามนี้เป๊ะ แค่เอามาบอกว่า เที่ยวไม่แพงก็ทำได้ สนุกด้วย ใครไม่อยากลำบากจนเกินไป เพิ่มสตางค์ในกระเป๋าไปอีกสักพัน ก็ยกระดับตัวเองขึ้นมาเป็น Flashpacker กันแล้วจ้า


เรียบเรียงข้อมูลโดย : cosmenet.in.th


cosme_intrend_21548_related
USE CACHE
USED CACHE: Cache Key ID =cosme_intrend_21548_in_this_section_20171215
น่าแบ็คแพ็คไปมากเลย ทริปประหยัด
08/01/2015 12:23:28
 
^O^ ขอบคุณสำหรับข้อมูลแนะนำดีๆค่ะ...
ส่วนตัวแล้ว ชอบไปสถานที่ท่องเที่ยว ที่ไม่ไกลจากกรุงเทพเกินไปค่ะ ประมาณว่า..ไม่ชอบขับรถนานๆค่ะ >.<
08/01/2015 13:08:56
ใช่เลย ขี่ช้างข้ามแม่น้ำแคว ^^
08/01/2015 15:56:20
 
ขอบคุณมากๆ ครับ เซฟไว้เลย
08/01/2015 16:49:21
 
โห.. ทริปน่าสนใจมากๆ อยากนั่งรถไฟเที่ยวมานานแล้ว ^^
08/01/2015 17:40:33
ดีมากเลยคร่าา ตอนนี้กำลังหาไอเดียท่องเที่ยวอยู่พอดี
08/01/2015 18:26:19
 
น่าไปจัง
08/01/2015 18:50:29
 
ขอบคุณค่ะ ละเอียดดีมากๆเลยแถมถูกด้วย
08/01/2015 19:17:18
 
น่าเที่ยว มากค่ะ
08/01/2015 21:21:25
น่าไปเที่ยวจริงๆค่ะ ข้อมูลละเอียดดีค่ะ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆน่ะค่ะ
08/01/2015 21:28:55
Pages: 1 2 3 4 Next
กรุณา Login ก่อนนะคะ
Dev-Cha USED CACHE: home_widget_rangking_v01_20171215 ... home_widget_rangking_v02_20171215

RANKING

Hair Cream

Dove

Damage Therapy Intense Repair Leave On Cream
152 pt. จำนวน 44 รีวิว

Purete

Honey and Yogurt Colour Deep Repair Cream
73 pt. จำนวน 20 รีวิว

Aviance

Concentrated Leave-on Hair Supplements
55 pt. จำนวน 15 รีวิว
more +