Bio Essence BN Top

REVIEW :: Bibimbap (비빔밥) ทำเองได้ง่ายๆที่บ้าน อร่อยฟินตามรอยซีรี่ย์เกาหลี

28 พ.ค. 2560  |  3414   6  
สวัสดีค่ะ สาวๆ วันนี้เบมารีวิวทำอาหารล่ะ ใครเปิดมาดึกๆแล้วหิวอันนี้ไม่รู้ด้วยน๊าาาา 5555 เมนูวันนี้มาทำข้าวยำเกาหลี หรือ บิบิมบับเป็นอาหารสุขภาพเลยก็ว่าได้ ด้วยความที่ดูซีรี่ย์เกาหลีแล้วเห็นนางเองสวาปามอย่างเมามันนั้น มันทำให้เบเนี่ย! กลืนน้ำไปหลายอึก ก็มันหิววว!! เคยสั่งแบบเดลิเวอรี่มาส่ง ได้นิดนึง ราคาก็แพง วันนี้เลยมาทำเองซะเลย! จุใจ กินให้อ้วน!! กินให้พุงแตก!! แล้วไปชดใช้กรรม เบิร์นวนไปค่ะ 555555มาดูกันว่าต้องใช้อะไรบ้างนะคะข้าวสวยแครอทผักโขมถั่วงอกหัวโต หรือ หัวไชเท้าเห็ดหอมเห็ดเข็มทองแตงกวาญี่ปุ่นเนื้อหมู หรือเนื้ออื่นๆ (หมู ไก่ กุ้ง เนื้อ อะไรก็ได้ค่ะที่เราชอบ)โคชูจัง//โกจูจังน้ำตาลน้ำมันงาน้ำส้มสายชูกระเทียมสับไข่ไก่ซีอิ๊วขาวพริกไทยเกลือ*ส่วนผสมทั้งหมดสามารถเปลี่ยนได้ตามใจชอบนะคะจากนั้นนำหมูมาหมักก่อนเลยค่ะ หมักทิ้งไว้ประมาณ 20 นาที เตรียมทุกอย่างเสร็จพอดี 5555 เบใช้น้ำมันงา 1 ช้อนโต๊ะน้ำตาล½ ช้อนโต๊ะซีอิ๋วขาว 1 ช้อนโต๊ะพริกไทยเล็น้อยพอกรุบกริบกระเทียม ½ ช้อนชา จะใช้กระเทียมปั่น หรือสับก็แล้วแต่ค่ะต่อมา หั่นแครอท//แตงกวาญี่ปุ่น//เห็ดหอม ซอยให้เป็นเส้นยาวๆค่ะ จะได้เหมือนต้นตำรับนำถั่วงอกหัวโตไปลวก พอสุก กรอบๆนำผักโขมมาต้ม หรือจะลวกก็ได้นะคะ ระหว่างลวกอย่าลืมใส่แกลือไปสักนิดค่ะนำผักที่เราเตรียมไว้ไปผัดปรุงรสด้วย
นำมันงา 1 ช้อนชาน้ำตาล 1 ช้อนชาน้ำส้มสายชู 1 ช้อนชาแครอทจะผัดหรือทานสดก็ได้นะคะ ปรุงรสตามด้านบนได้เลยค่ะ ถ้าผัด ผัดไม่ต้องนาน แค่พอกรอบค่ะผัดเห็ดหอมและเห็ดเข็มทอง ปรุงรสตามด้านบนเช่นกันค่ะ
นำผักที่เราลวกเสร็จแล้วนำไปล้างนำเย็นค่ะ บีบน้ำออกให้แห้ง จากนั้นนำไปปรุงรสน้ำมันงา 1 ช้อนชาน้ำตาล½ ช้อนโต๊ะซีอิ๋วขาว 1 ช้อนโต๊ะน้ำส้มสายชู 1 ช้อนชาถั่วงอกปรุงรสเช่นเดียวกับผักโขมเลยค่ะ เสร็จแล้วพักไว้ก่อน
นำหมูที่เราหมักไว้มาผัดให้สุกโดยไม่ต้องปรุงรสเพิ่มนะคะ ผัดเสร็จแล้วพักไว้ก่อนค่ะ
ตักข้าวสวยร้อนๆ ที่เราเตรียมไว้ใส่ชามค่ะ ถ้าเกาหลีเลยเนี่ยส่วนมากจะเห็นเข้าใส่ในชามหินกันค่ะ ถ้าตามซี่รี่ย์ก็กะละมัง หรือชามใบโตๆ กินกันเป็นครอบครัวก็มี ฟินๆนำส่วนผสมทั้งหมดมาจัดวางเรียงให้สวยงาม เพื่อเซลฟี่สวยๆ เอ้ย!! ไม่ใช่ จริงๆเกาหลีเขาจะจัดอาหารให้ดูสวยงามน่าทาน แม้ว่ามันจะต้องไปรวมคลุกเคล้ากันก็ตามค่ะ เหมือนแดจังกึมไข่ไก่เราเอาไปทำไข่ดาวสำหรับใส่หน้าข้าว หรือ จะใช้ไข่สดก็ได้แต่ไข่สดเนี่ยคนเกาหลีเขาจะใส่ชามหิน ตั้งไฟให้ชามหินร้อนจัดข้าวด้านล่างจะกรอบๆ ขณะที่ร้อนอยู่เราก็คลุกข้าว ยำๆ ข่สดก็จะสุก แต่ถ้าชอบทานไข่สดดิบๆจะคลุกเลยก็ได้ไม่ว่ากันค่ะโคจูจัง หรือโกจูจังหาซื้อได้ตาม แม็กซ์แวลู//วิลล่ามาร์เก็ต//ฟู้ดแลนด์ เบได้โคจูจังมาจาก โฮม เฟรช มาร์ท เดอะมอลล์บางกะปิค่ะ จะอยู่โซนของแช่เย็นเลยพวกบรรดานมๆเนยๆมา อยู่หลังล็อคไข่ไก่ค่ะ โคจูจังจะปรุงรสหรือไม่ปรุงรสก็ได้นะคะ หากปรุงรสก็จะใส่น้ำตาล 1 ช้อนชา (ถ้าไม่ชอบทานหวานไม่ต้องใส่นะคะ)กระเทียมปั่น 1 ช้อนชาน้ำมันงา 1 ช้อนชาคนให้เข้ากัน พร้อมทานค่ะ แต่ส่วนมากที่เคยคนเกาหลีทำเนี่ยเขาไม่ปรุงรสโคจูจังแล้วนะ อันนี้คิดว่าแล้วแต่คนชอบด้วยล่ะ
วันหยุด วันธรรมดาอยากดูซีรี่ย์ฟิน ลองทำทานกันดูนะคะ ประยุกต์ได้ตามใจชอบเลยค่ะ
ขอบคุณที่เข้ามาเยี่ยมชมกันนะคะ จุ๊บ

6 ความคิดเห็น

ความคิดเห็นที่ 1
น่าทานมากค่ะ ไว้จะลองทำบ้างนะคะ
28 พ.ค. 2560 เวลา 13:26 น.
ความคิดเห็นที่ 2
ไม่ยากแต่วัตถุดิบนี้สิ หายากต้องไปขวานหา ไปกินที่เอมโพเรียลชั้นบนอร่อยสุด อิอิ
28 พ.ค. 2560 เวลา 18:43 น.
ความคิดเห็นที่ 3
ว้าว เก่งจัง น่าทานมากๆ ขอบคุณสูตรดีๆนะคะ
28 พ.ค. 2560 เวลา 20:39 น.
ความคิดเห็นที่ 4
ซอยผักได้งามมาก ยากตรงนี้ 55
30 พ.ค. 2560 เวลา 9:45 น.
ความคิดเห็นที่ 5
น่าทานมากค่ะ ไว้จะลองทำดูบ้าง ขอบคุณนะคะ
1 มิ.ย. 2560 เวลา 13:00 น.
What's new
ป้ายยา! 5 โฟมล้างหน้าลดสิว เคลียร์ทุกสิว ผิวสะอาดใส ไบร์ทขั้นสุดรีวิว  Evergreen 5-Layer Cotton Sheets สำลีแผ่นรีดขอบ เช็ดหน้าสะอาด ประหยัดได้ทั้งสำลีและสกินแคร์รีวิวไพรเมอร์สกินแคร์ SHISEIDO บำรุงผิวเรียบเนียน เมคอัพติดทนMEDMAKER Vitamin E Cream (เมดเมเกอร์ วิตามินอี ครีม)...ลด 3 รอย พร้อมบำรุง...ครีมวิตามินอีที่ควรมีติดบ้าน7 ประโยชน์ของชาเชียวมัทฉะ เครื่องดื่มที่ให้คุณประโยชน์ที่มากกว่าความอร่อย10 สกินแคร์ผิวกระจก (Glass Skin) เคล็บลับหน้าเงาฉ่ำแบบพส.เกาหลี10 สเปรย์กันความร้อน เอาใจคนชอบทำผม ลดปัญหาเส้นผมแห้งเสียดูดวงความรัก การงาน การเรียน การเงิน ระหว่าง 14 - 20 เม.ย. 67 (ทุกราศี) แพ้น้ำ สิวขึ้น ทําไงดี? 6 วิธีรักษาสิว ผิวแพ้น้ำ กู้หน้าพังหลังเล่นสงกรานต์กิจกรรม :: ชวนทดลองใช้ กันแดด BSC Expert White Spot Protect Sunscreen SPF50+ PA++++ ปิดจบทุกจุดดำ ผิวปังรับซัมเมอร์ จำนวน 50 รางวัล