รีวิวกันแดดนีเวียเกาหลี NIVEA SUN Sensitive Protect & Light Feel SPF50+ PA+++ เบาสบายผิว ฟีลกู๊ดรับซัมเมอร์!

รีวิวกันให้ดู! ครีมกันแดดของใหม่ กับลูกรักที่ใช้ประจำตัว ตัวไหนจะปังกว่ากัน

13 ธ.ค. 2560  |  948   6  
เพราะอากาศเมืองไทยมันร๊อนร้อนน จึงไม่แปลกเลยค่ะที่เดี๋ยวนี้จะเห็นครีมกันแดดใหม่ๆ ออกมาขายกันเยอะแยะไปหมด ไหนจะทาหน้า ทาตัว แบบครีม แบบฉีด แบบสเปรย์ โอ้โหห คือเยอะจนเลือกไม่ถูก5555เยอะจนอยากจะลองเปลี่ยนจากกันแดดลูกรักตัวเก่า ไปลองของใหม่กันบ้างเลย และจากการไปเดินเล็งๆ กันแดดตัวใหม่มาซักพักกก เราก็ไปเจอกันแดดตัวใหม่ของBanana Boatที่ออกใหม่มาสักพักนึงได้แล้ว คือตัวBananaBoatUltraProtectFaceSunscreenLotion SPF50PA++++เค้าลดราคาอยู่!ไม่รอช้าสิคะ รีบสอยมาลองทันที และจากการได้ลองใช้มาแปปนึงก็เกิดอยากรู้ว่าระหว่างกันแดดตัวใหม่กับกันแดดลูกรักของเรา คือตัวNiveaSunProtect &Refreshbodylotion SPF50pa++++ ที่ใช้มานานแสนนาน ตัวไหนจะกันแดดได้ดีกว่ากัน เลยจับมารีวิวคู่กันซะเลย!มาดูกันค่ะว่า กันแดดทั้ง2ตัวนี้ ตัวไหนจะปังและเป็นลูกรักที่1ในใจของเราา

มาเริ่มดูที่ขนาดและราคากันก่อนนะคะ

ตัวNiveaSunProtect &Refreshbodylotion SPF50pa++++ ตัวนี้เนี่ยเค้าบอกว่าเป็นโลชั่น เนื้อบางเบาสำหรับผิวกาย เหมาะสำหรับคนที่ทำกิจกรรมกลางแจ้งที่ต้องถูกแดดนานๆ เค้าทดสอบมาแล้วว่าช่วยกันแดดได้ดีถึง 50 เท่า! แล้วก็ปกป้องได้ทั้ง UVA1 / UVA2 / UVB แถมในขวดนี้ยังมีวิตามินอีบริสุทธิ์ 96% ช่วยเพิ่มความชุ่มชิ้นให้ผิว แล้วก็ช่วยให้ผิวที่ถูกทำร้ายจากแสงแดดกระจ่างใสขึ้นด้วยขวดนี้เป็นขวดลูกรักของเราที่ใช้อยู่ทุกวันนี้ค่ะ ทาทุกวัน หรือไปทะเล ว่ายน้ำ ดำน้ำ ก็พกไปตลอด ขนาดที่ใช้อยู่คือ 200ml. ซื้อมาราคา 419 บาท สำหรับเราก็ใช้ได้นานอยู่นะคะ เพราะเป็นคนทาไม่เปลือง555 เทียบขนาดกับราคาแล้ว ก็ตกml ละ 2.095 บาท

ส่วน BananaBoatUltraProtectFaceSunscreenLotion SPF50PA++++อันนี้เป็นตัวใหม่ที่เห็นว่าสำหรับทาหน้านะคะแรกๆก็มีความกลัวนิดหน่อยเพราะหลายๆคนพูดเหมือนกันว่ากันแดดแบรนด์นี้เหนียวขั้นสุด!แต่จากการอ่านมาเค้าบอกว่าตัวนี้เนื้อจะบางเบาซึมง่ายปราศจากน้ำมันและน้ำหอมไม่อุดตันรูขุมขน มีส่วนผสมของว่านหางจระเข้และวิตามินอีช่วยให้ผิวนุ่มชุ่มชื้นแล้วก็กันแดดได้ 50เท่ากันได้ทั้ง UVAและUVBเหมือนนีเวียเลย ขนาดที่ซื้อมาคือ60 ml.ค่ะ ราคาเต็มที่หามาคือ355บาท พอดีเราจำราคาที่ลดไม่ได้แล้ว555เทียบขนาดกับราคาแล้ว ก็mlละ 5.916 บาท

เทียบมาแล้วก็ชัดเจนเลยว่า บานาน่า โบ๊ท แพงกว่าเกือบ 3 เท่าเลย แต่ถ้าเทียบกับราคาลด ก็อาจจะถูกกว่านี้เล็กน้อยค่ะ ถ้าดูในเรื่องราคาเราขอซบอกลูกรักนีเวียตัวเดิมต่อไป555 แต่แน่นอนว่าเราจะสรุปแค่นี้ไม่ได้ค่ะ ต้องมาดูกันที่เนื้อครีมและประสิทธิภาพการกันแดดกันต่อ
คราวนี้มาดูเนื้อครีมกันค่ะของนีเวียเนื้อครีมจะเป็นสีออกครีมๆ ไม่ขาวมากค่ะ ค่อนข้างจับตัวดี ไม่เหลว เนื้อครีมเกลี่ยง่าย ไม่ติดมือเหนียวมือเท่าไหร่ค่ะ

จากการเกลี่ยเนื้อครีม หลังเกลี่ยเสร็จก็ซึมลงผิวเร็วดีค่ะ แต่จะยังคงมีติดผิวให้เห็นความวาวอยู่นิดๆแต่เกลี่ยแล้วรู้สึกว่าเย็นผิวดีค่ะ เห็นเค้าว่ามีMenthol ที่ช่วยระบายความร้อนจากผิว ช่วยให้ผิวเย็นสดชื่น แล้วก็กลิ่นก็ค่อนข้างสดชื่นด้วยค่ะ ไม่ฉุนเกินไป

ส่วนของบานาน่า โบ๊ท เนื้อครีมไม่ได้ข้นหนักหรือเป็นก้อนอย่างที่กลัวค่ะ เนื้อครีมออกสีขาว ไม่ข้นมาก เกลี่ยง่ายกว่าที่คิด แต่ยังคงมีความเหนียวหลังเกลี่ยอยู่ค่ะ

และจากการเกลี่ยครีมลงบนผิว เนื้อครีมจะซึมช้ากว่าของนีเวียเล็กน้อย ต้องเกลี่ยนานกว่า แต่จะไม่ค่อยเห็นความวาวเท่าของนีเวียค่ะ อาจจะเพราะว่าเป็นตัวที่ใช้กับหน้า เลยไม่วาวมาก แต่จับแล้วก็ยังรู้สึกว่าเหนียวอยู่นิดหน่อย

และหลังทาเสร็จแล้ว เราจะพิสูจน์ความเร็วของการซึมอีกทีด้วยการโปรยกระดาษลงบนแขนทั้งสองข้างค่ะ ข้างขวาเราทานีเวีย ส่วนข้างซ้ายเราทาบานาน่า โบ๊ท มาดูรูปกันค่ะว่า ตัวไหนจะเหนียวน้อย ซึมลงผิวได้ดีกว่ากัน

จากรูปข้างขวาคือข้างที่ทานีเวียมีกระดาษติดน้อยกว่า แสดงว่าในแคมเปญการซึมลงผิว นีเวียได้คะแนนมากกว่าบานาน่า โบ๊ทไปค่าา
และสุดท้ายเราจะพิสูจน์ประสิทธิภาพในการกันแดดด้วยการทาครีมทั้ง 2 ตัวที่แขนคนละข้างค่ะ และเราจะลองเทสด้วยการตีแบดหน้าบ้านบวกกับการปั่นจักรยานเป็นเวลา 1 ชั่วโมง! ไม่รู้ผลให้มันรู้ไปค่ะงานนี้555

เราจะทาบานาน่าโบ๊ท ที่แขนซ้าย และทานีเวียที่แขนขวาเหมือนเดิมนะคะ และนี่คือรูปBeforeตากแดด หลังทาครีมเสร็จ จากนี้เราก็ขอตัวไปตีแบดปั่นจักรยานหน้าบ้านหนึ่งชั่วโมงก่อนจ้าาฟิ้ววว

กลับมาแล้วค่าาา พร้อมกับรูป เปรียบเทียบว่า หลังจากเราหายไป 1 ชั่วโมง (หรือจิงๆ แค่ 1 บรรทัด555) แขนเราเป็นยังไงบ้างงง

จากรูปเห็นชัดเลยค่ะว่าแขนทั้งสองแดงขึ้น หรือเริ่มจะดำนั่นเอง555ถือว่าทั้งสองแขนสีเปลี่ยนไปเท่าๆ กันเลย ไม่ได้มีแขนไหนดำกว่ากันค่ะ แต่แขนข้างที่ทานีเวียไม่ค่อยรู้สึกแสบร้อน แสบผิวเท่าไหร่ค่ะ ซึ่งเรามองว่านีเวียก็ช่วยกันแดดได้ดีไม่แพ้บานาน่า โบ๊ท ที่เค้าว่ากันว่าเป็นที่สุดของครีมกันแดดเลยนะ เป็นลูกรักที่เราไม่ผิดหวังจริงๆ ยกให้เป็นที่1ในใจเรื่องของถูกและดีอีกอย่างเลยยย ใครที่มองหากันแดดดีๆ ในราคาที่ถูกกว่า นีเวียถือว่าผ่าน และคุ้มค่ามากๆ ค่ะ

เราขอสรุปเป็นตารางให้คะแนนทั้งสองตัวตามนี้เลยค่า

6 ความคิดเห็น

ความคิดเห็นที่ 1
ขอบคุณค่ะ
14 ธ.ค. 2560 เวลา 9:05 น.
ความคิดเห็นที่ 2
คงต้องไปตำกันแดดนีเวียมาใช้แล้วแหละ
24 ธ.ค. 2560 เวลา 16:41 น.
ความคิดเห็นที่ 3
ชอบใช้อะไรที่ดูไม่เหนอะไม่หนักผิวซึมง่ายเนียเวียถือว่าเป็นตัวเลือกที่ดีค่ะ เพราะปกติใช้นีเวียเกือบทั้งตัว ^^
25 ธ.ค. 2560 เวลา 9:53 น.
ความคิดเห็นที่ 4
เคยใช้บานาน่าโบทสีเขียว เห็นรีวิวนีเวียน่าลองเลยอะ
25 ธ.ค. 2560 เวลา 9:58 น.
ความคิดเห็นที่ 5
นีเวียคือน่าสอยยยยสุด เริ่ดจริงไรจริง ต้องไปตำละล่ะ
25 ธ.ค. 2560 เวลา 11:32 น.
What's new
รีวิวกันแดดนีเวียเกาหลี NIVEA SUN Sensitive Protect & Light Feel SPF50+ PA+++ เบาสบายผิว ฟีลกู๊ดรับซัมเมอร์!รีวิวไพรเมอร์สกินแคร์ SHISEIDO บำรุงผิวเรียบเนียน เมคอัพติดทนป้ายยา! 5 โฟมล้างหน้าลดสิว เคลียร์ทุกสิว ผิวสะอาดใส ไบร์ทขั้นสุดMEDMAKER Vitamin E Cream (เมดเมเกอร์ วิตามินอี ครีม)...ลด 3 รอย พร้อมบำรุง...ครีมวิตามินอีที่ควรมีติดบ้านรวม 7 อาหารโพรไบโอติกส์สูง ช่วยเสริมภูมิคุ้มกัน พร้อมปรับสมดุลลำไส้11 Dry Shampoo (ดรายแชมพู) ไอเทมลับจัดการผมมัน ผมเหนียว10 โรลออนรักแร้ขาวเนียนใส ลดตุ่มหนังไก่ พร้อมมอบกลิ่นหอมมั่นใจตลอดวันดูดวงความรัก การงาน การเรียน การเงิน ระหว่าง 21 - 27 เม.ย. 67 (ทุกราศี) มือเหี่ยว มือแก่ ทําไงดี? 6 วิธีดูแลมือให้สวย อ่อนเยาว์ บอกลาปัญหามือเหมือนคนแก่กิจกรรม :: ชวนทดลองใช้ กันแดด BSC Expert White Spot Protect Sunscreen SPF50+ PA++++ ปิดจบทุกจุดดำ ผิวปังรับซัมเมอร์ จำนวน 50 รางวัล