Bio Essence BN Top

รีวิวไวท์เทนนิ่งโลชั่นระหว่างนีเวียและมิสทีน

6 ธ.ค. 2560  |  11384   9  
อากาศร้อน แดดเปรี้ยงแบบนี้ ไม่แปลกเลยค่ะที่แบรนด์ไหนๆ ก็ทำไวท์เทนนิ่งโลชั่นออกมาให้เราใช้กัน แต่ถ้าพูดถึงไวท์เทนนิ่งโลชั่น หรือพูดง่ายๆ ว่าพวกโลชั่นที่ช่วยให้ผิวขาวขึ้นแล้ว แวบแรกที่เราจะนึกถึง เรานึกถึงนีเวียกับมิสทีนเลยค่ะ 2 แบรนด์นี้เป็นแบรนด์ที่เราว่าเราเห็นและได้ยินชื่อเสียงเรื่องไวท์เทนนิ่งโลชั่นมาเยอะที่สุดเลย เชื่อว่าเพื่อนๆ ต้องคิดในใจว่า เออออใช่ เหมือนเราแน่ๆ 555 แถม 2 แบรนด์นี้ยังทำออกมาหลายสูตรมากๆ แล้วก็คล้ายๆ กันด้วย บางคนอาจจะเลือกซื้อนีเวีย บางคนอาจจะเลือกซื้อมิสทีน อาจจะด้วยเหตุผลต่างกันไป ไหนๆ เราก็เห็นว่า 2 แบรนด์นี้เค้าขึ้นชื่อเรื่องไวท์เทนนิ่งโลชั่นแล้ว ก็เลยจะหยิบ 2 แบรนด์นี้มาเทสกันสักหน่อยค่ะว่า ตัวไหนจะใช้แล้วเห็นผล ใช้แล้วผิวขาวกระจ่างใสกว่ากันจริงๆ และตัวที่เราจะหยิบมาเทียบให้เพื่อนๆ ดูกันวันนี้ก็คือ
Nivea Extra White Radiant & Smooth Lotion และMistine White Spa Gold Caviar UV White Lotion ค่า แต่จะเทียบกันทั้งที จะเทียบแค่ผิวเผินก็ไม่ได้เนอะ มันต้องเอาให้เห็นกันชัดๆ เต็มๆ เราก็เลยจะเทียบตั้งแต่ราคา ปริมาณเนื้อโลชั่นไปจนถึงเทียบความขาวให้เห็นกันชัดๆเลย หุหุ แต่ละตัวจะดีงามคุ้มค่าพอที่จะซื้อมั้ย มาดูกัน!

มาดูเรื่องราคากับปริมาณกันก่อนเลยเนอะ เพราะเราว่าเรื่องราคาก็เป็นเรื่องที่ดึงดูดใจให้ซื้อได้ดี555
ตัวNivea Extra White Radiant & Smooth Lotionขวดที่เราซื้อมานี่ 250ml.ค่ะ ซื้อมาในราคา 89 บาทเท่านั้น อะไรจะถูกขนาดน้านนน ราคาไม่ถึงร้อย โดนใจสาวงบน้อยแบบเรามากๆ
อ่ะเราจะเทียบบัญญัติไตรยางค์ให้ดูกันไปเล้ย เอาเซ่
250ml.เท่ากับ 89 บาทถ้า 1ml.
ก็จะเท่ากับ 89/250 = 0.356 บาท

มาดูMistine White Spa Gold Caviar UV White Lotionกันบ้าง ขวดที่ซื้อมา 400ml.ใหญ่โตมโหฬารมากกก555 ราคาขวดนี้ 129 บาทค่ะ เทียบราคาแล้ว
400ml.เท่ากับ 129 บาทถ้า 1ml.
ก็จะเท่ากับ 129/400 = 0.3225 บาท
ของมิสทีนถูกกว่านีเวียml.ละ 0.03 นิดๆ ไม่ต่างกันมาก ถ้าจะเอาถูกที่สุดก็จัดมิสทีนไปค่ะ แต่ถ้าไม่ได้ซีเรียสเรื่องราคาก็แล้วแต่ความชอบเรื่องกลิ่น เรื่องเนื้อครีมเลย แบบว่าเอาที่สบายใจจได้เลยย

ดูราคาแล้ว มาดูเรื่องสรรพคุณความขาวกันบ้างว่าหลังขวดทั้ง 2 แบรนด์เค้าเคลมไว้ว่าช่วยเรื่องอะไรกันบ้าง
Nivea Extra White Radiant & Smooth Lotionอันนี้ด้านหลังขวดเค้าบอกว่า เป็นโลชั่นบำรุงผิวกาย ผสานUVฟิลเตอร์ สารป้องกันแสงแดด เพื่อผิวกระจ่างใส เรียบเนียน ด้วยเทคโนโลยีDeep White Essenceไวท์เทนนิ่งสกัดอนุภาคเล็ก เข้มข้นด้วยวิตามินซีสูง 40 เท่า พร้อมผสาน ยูวี ฟิลเตอร์ ไม่เพียงเข้าฟื้นบำรุงลึกถึงเซลล์ผิว แต่ยังช่วยปกป้องผิวจากรังสียูวี ได้อย่างมีประสิทธิภาพ ไม่ให้ผิวกลับมาคล้ำเสียอีก ให้ผิวเรียบเนียน เปล่งประกายกระจ่างใสจากภายในมองเห็นได้จากภายนอก วิตามินซีที่สูงถึง 40 เท่านี่เค้ายังบอกด้วยว่า สกัดจากคามูคามู ซึ่งมีวิตามินซีต่อ 100mgสูงกว่า 40 เท่าเมื่อเทียบกับมะนาวหูยย อ่านแล้วแบบลืมเรื่องการกินวิตามินซีที่ช่วยให้ผิวขาวไปได้เลย อันนี้วิตามินซีเยอะมากๆ

ส่วนMistine White Spa Gold Caviar UV White Lotionหลังขวดเค้าเคลมว่า เป็นนวัตกรรมใหม่ของโลชั่นบำรุงผิวกายและผิวหน้า ให้สัมผัสแห่งความนุ่มลื่นดุจใยไหม อุดมด้วยคุณค่าอัลฟ่า-อาร์บูติน และวิตามิน บี 3 ช่วยบำรุงผิวให้แลดูกระจ่างใสเนียนสวยอย่างเป็นธรรมชาติ และด้วยประสิทธิภาพของสารกันแดดDouble UV Filtersช่วยปกป้องผิวจากรังสียูวีในแสงแดด ดูแลผิวจากความหมองคล้ำ เพื่อผิวสวยกระจ่างใสยาวนาน

แล้วก็ในขวดเค้าจะมีแคปซูลคาเวียร์สีทอง นวัตกรรมเอ็นแคปซูเลชั่น หนึ่งเดียวของมิสทีน ที่มีอยู่ในเนื้อโลชั่น ซึ่งกักเก็บสารสกัดคาเวียร์จากฝรั่งเศสที่เข้มข้นไปด้วยโปรตีนและคอลลาเจน ช่วยให้ผิวนุ่มชุ่มชื่นยืดหยุ่น มีสุขภาพดีและเรียบเนียนอย่างเป็นธรรมชาติโอ๊ยย ฟังแล้วอินเตอร์มากกก บอกเลยว่า อ่านสรรพคุณทั้ง 2 ตัวแล้วเลือกไม่ถูกจริงๆ แต่ละตัวส่วนผสมน่าสนใจมากก

อ่ะถ้าดูสรรพคุณแล้วตัดสินใจไม่ถูก มาดูเรื่องเนื้อโลชั่นกันบ้างของนีเวียเนื้อโลชั่นเป็นสีขาวธรรมดาเลยค่ะ มีกลิ่นหอมอ่อนๆ ตามสไตล์นีเวีย ตัวเนื้อโลชั่นไม่เป็นก้อนนะคะ ค่อนข้างเหลว เกลี่ยๆ ถูๆ แล้วก็ซึมเข้าผิวง่ายดี ไม่เหนียว

ของมิสทีนเนื้อโลชั่นก็เป็นเนื้อสีขาวค่ะ แต่ที่น่าตื่นเต้นคือบีบเนื้อโลชั่นออกมาแล้ว จะเห็นเม็ดคาเวียร์เป็นเม็ดๆ เลยค่ะ บีบๆ บี้ก็สนุกดี555 ทาแล้วจะเหมือนมีเนื้อเท็กเจอร์คล้ายการสครับ แปลกๆ ดี มีกลิ่นหอม แต่เวลาเกลี่ยแล้วรู้สึกซึมช้ากว่านีเวียเล็กน้อยเพราะมีเม็ดคาเวียร์นี่หรือเปล่าก็ไม่แน่ใจค่ะ

มาพิสูจน์ความเหนียวกันบ้างจ้า ด้วยการโปรยกระดาษแบบที่รีวิวอื่นๆ เค้าชอบทำกัน555

จากรูปแขนซ้ายเราเป็นนีเวียส่วนแขนขวาเราเป็นมิสทีนนะคะ คือจะเห็นว่า ของมิสทีนมีกระดาษติดอยู่มากกว่านิดหน่อยเนอะ ตัวเนื้อครีมของมิสทีนจะมีความหนืดมากกว่า เลยอาจจะเหนียวติดผิวนานกว่านีเวีย

สุดท้ายยย มาพิสูจน์เรื่องความขาวกันบ้างงง เราจะทำการพลีชีพ(เว่อไปมะ555)ทาโลชั่นทั้ง 2 ตัวเป็นเวลา 7 วันค่ะ ก็เดินเที่ยว เดินชิลออกแดดตามปกติ อันไหนจะทำให้ผิวไม่คล้ำเสียมากกว่ากันน้าา มาลุ้นกานนนภาพนี้เป็นภาพการทาโลชั่นวันแรกนะคะ แขนซ้ายทานีเวีย แขนขวาทามิสทีน เดี๋ยวผ่านไป 7 วันจะเอาภาพafter มาเทียบให้เห็นกันจ้า

ทะแด๊นนนน และนี่ก็คือภาพหลังจากเราพลีชีพทาโลชั่นทั้ง2 ตัวไป 7 วันค่า

เอาจริงๆ เลยคือแขนซ้ายเห็นชัดว่าขาวกว่า555 อาจจะไม่ได้ขาวเว่อวังอะไรมาก เพราะทาแค่ 7 วัน แต่รู้สึกว่าผิวไม่คล้ำเสียและดูกระจ่างขึ้นเนียนขึ้นเลย ใครที่รอตัดสินที่ข้อนี้ นีเวียทำได้ดีกว่านะจ๊ะ

อ่ะมาสรุปคะแนนกันเนอะ ตามความเห็นเราเราให้ตามนี้เลยค่า

เรื่องความดีงามของแต่ละตัวสำหรับของมิสทีน คือเรื่องเม็ดคาเวียร์นี่ถือว่าดีเลยค่ะ แปลกใหม่ ตื่นเต้นดีเวลาใช้ เนื้อโลชั่นก็ทาง่าย ทาแล้วชุ่มชื่นผิวดี แต่เหมือนจะได้แค่ความเนียนนุ่มนะคะ ไม่ค่อยได้เรื่องความขาวเท่าไหร่ ถ้าจะมองหาโลชั่นที่ช่วยเรื่องความขาวจริงๆ มิสทีนก็คงไม่ผ่าน ส่วนของนีเวีย เนื้อโลชั่นซึมเร็วดีค่ะ ใช้แล้วไม่เหนียวเหนอะหนะ ผิวเนียนลื่นดี แล้วก็ช่วยให้ผิวขาวได้จริงๆ คือจากที่ทดลองแค่ 7 วัน ก็รู้สึกจะกระจ่างใสขึ้นมาหน่อยๆ ถ้าใครอยากหาโลชั่นที่ช่วยเรื่องผิวขาวจริงๆ แนะนำนีเวียมากกว่าจ้า

9 ความคิดเห็น

ความคิดเห็นที่ 1
ขอบคุณรีวิวนะคะ เปรียบเทียบได้ชัดเจนดีเลยค่ะ ส่วนตัวเราคิดว่ามิสทีนเนื้อครีมไม่ค่อยซึมเข้าผิวเท่าไหร่ กลิ่นหอม แต่ทาแล้วก้อโอเค ถึงแม้จะไม่ค่อยเห็นผลเรื่องความขาว ก้อยังทาบ่อยๆได้เพราะราคาไม่แรง 555 ส่วนนีเวียซึมเร็ว ไม่เหนียวเหนอะหนะ แถมรู้สึกขาวขึ้น เราทาสลับๆกันไปค่ะ แต่เน้นนีเวียมากกว่า เพราะอยากขาว อิอิ
6 ธ.ค. 2560 เวลา 20:54 น.
ความคิดเห็นที่ 2
ชอบทั้ง 2 ตัวเลยค่ะแต่เอาจริงๆนะที่เคยสัมผัส
นีเวียทาแล้วผิวจะขาวสว่างเร็วกว่ามิสทีน
แล้วก็ชอบตรงเนื้อครีมของนีเวียจะเกลี่ยง่าย ซึึมเร็ว ชอบตรงนี้ 
7 ธ.ค. 2560 เวลา 9:59 น.
ความคิดเห็นที่ 3
มิสทีนตัวนี้หอมนะคะ แต่เท่าที่เราใช้มา มันไม่ค่อยช่วยเรื่องผิวขาวเท่าไหร่ เราว่าช่วยเรื่องผิวนุ่มๆเด้งๆมากกว่า ส่วนนีเวียโลชั่นซึมง่ายดีค่ะ ใช้ต่อเนื่องช่วยให้ผิวดูกระจ่างขึ้นกว่าเดิมดีค่ะ แถมกลิ่นก้อโอเคเลย
7 ธ.ค. 2560 เวลา 13:02 น.
ความคิดเห็นที่ 4
เราว่ามิสทีนตัวนี้หอมดีนะคะ แต่เนื้อครีมมันซึมช้าไปน่อย ตอนนี้เราเปลี่ยนมาใช้ของนีเวียแล้วค่ะ เนื้อครีมซึมไวมาก ทาแล้วผิวกระจ่างใสขึ้นมาเลยนะคะ กลิ่นหอมอ่อนๆ เราชอบนะ
7 ธ.ค. 2560 เวลา 17:01 น.
ความคิดเห็นที่ 5
มิสทีนตัวนี้เราชอบเนื้อครีมนะคะ ทาแล้วผิวดูเด้งๆดี แต่เราว่าไม่ได้ขาวขึ้นอ่ะค่ะ แบบได้ความนุ่มเด้งมากกว่า กลิ่นก้อโอเค ถือว่ารับได้กับปริมาณและราคา ส่วนนีเวีย เราใช้เกือบทุกสูตรเลยค่ะ เราว่าครีมซึมง่าย กลิ่นหมอ ผิวเนียนและดูขาวขึ้นค่ะ 
7 ธ.ค. 2560 เวลา 20:30 น.
ความคิดเห็นที่ 6
ชอบของนีเวียมากกว่านะคะ เพราะส่วนตัวเราเคยใช้ทั้งสองยี่ห้อเลยอ่ะ เราว่าถ้าคนที่อยากผิวเด้งนุ่มๆเราว่ามิสทีนดีเลยค่ะ แต่ถ้าอยากมีผิวขาวใสขึ้นเราว่านีเวียตอบโจทย์ได้ดีกว่านะ เราใชอยู่ ผิวทั้งขาวใส ทั้งเนียนนุ่มเลย
8 ธ.ค. 2560 เวลา 7:50 น.
ความคิดเห็นที่ 7
ขอบคุณค่ะ
8 ธ.ค. 2560 เวลา 8:56 น.
ความคิดเห็นที่ 8
เราชอบนีเวียที่มีความหอม และมีสทีนที่คุ้มค่ากับราคา
8 ธ.ค. 2560 เวลา 10:00 น.
What's new
รีวิวกันแดดนีเวียเกาหลี NIVEA SUN Sensitive Protect & Light Feel SPF50+ PA+++ เบาสบายผิว ฟีลกู๊ดรับซัมเมอร์!รีวิวไพรเมอร์สกินแคร์ SHISEIDO บำรุงผิวเรียบเนียน เมคอัพติดทนป้ายยา! 5 โฟมล้างหน้าลดสิว เคลียร์ทุกสิว ผิวสะอาดใส ไบร์ทขั้นสุดMEDMAKER Vitamin E Cream (เมดเมเกอร์ วิตามินอี ครีม)...ลด 3 รอย พร้อมบำรุง...ครีมวิตามินอีที่ควรมีติดบ้าน13 ครีมกันแดดสำหรับคนเป็นสิว ผิวมัน ผิวแพ้ง่าย 202411 Dry Shampoo (ดรายแชมพู) ไอเทมลับจัดการผมมัน ผมเหนียว10 โรลออนรักแร้ขาวเนียนใส ลดตุ่มหนังไก่ พร้อมมอบกลิ่นหอมมั่นใจตลอดวันดูดวงความรัก การงาน การเรียน การเงิน ระหว่าง 21 - 27 เม.ย. 67 (ทุกราศี) มือเหี่ยว มือแก่ ทําไงดี? 6 วิธีดูแลมือให้สวย อ่อนเยาว์ บอกลาปัญหามือเหมือนคนแก่กิจกรรม :: ชวนทดลองใช้ กันแดด BSC Expert White Spot Protect Sunscreen SPF50+ PA++++ ปิดจบทุกจุดดำ ผิวปังรับซัมเมอร์ จำนวน 50 รางวัล