Bio Essence BN Top

How To แต่งหน้าลุคง่ายๆ ให้เหมือนสาวสไตล์นันดา!

25 พ.ค. 2560  |  1673   6  

อันยองค่ะซิสสสส!

หลังจากที่ช่วงนี้ห่างหายการทำHow to แต่งหน้าไปนาน วันนี้ก็เลยจัดมารีวิวให้สักหน่อย ซึ่งขอบอกก่อนเลยว่าฟางยังเป็นมือใหม่ในเรื่องของการแต่งหน้าอยู่นะคะ ฉะนั้น แต่งสวยบ้าง ไม่สวยบ้าง ถือว่าเป็นสไตล์ของตัวเองละกันค่ะ และหัวข้อในการทำHow to วันนี้ คือ แต่งหน้าลุคง่ายๆ ให้เหมือนสาวสไตล์นันดา! นั่นเองค่ะ ขึ้นชื่อว่าเกาหลีแล้ว แน่นอนต้องหยิบยกไอเท็มเครื่องสำอางจากเกาหลีมาฝากกัน โดยไอเท็มหลักๆในวันนี้ เป็นของIt's Skin นั่นเองค่ะ

พระเอกนางเองของIt's Skin ในวันนี้ฟางใช้เป็นมาสคาร่าคิ้ว และคุชชั่นลายลายการ์ตูนน่ารักๆ กล่องสีแดงค่ะ

เริ่มจากคุชชั่นที่มีชื่อว่า มาการอง ชูก้าร์ คุชชั่น สเปเชี่ยล เอดิชั่น
จริงตัวนี้ราคาประมาณ500 กว่าบาทค่ะ คำเคลมตามแบรนด์ก็ เป็นคุชชั่นเนื้อฉ่ำวาวกำลังดี ปกปิดได้แบบเป็นธรรมชาติ มีทั้งหมด 2 สี มาในตลับมากาฮองด้วย ถามถึงความแปลกของนางคืออย่างที่บอกว่ามี2สีในตัวเดียว และที่เป็นจุดขาวๆก็คือไฮไลท์ค่ะ เวลาใช้จะกลายเป็นเนื้อเดียวกัน ซึ่งเห็นบอกว่าตัวนี้ช่วยควบคุมความมันบนใบหน้าด้วย ฟางก็เลยเลือกมาค่ะ ที่สำคัญนางเป็นคุชชั่นที่น่ารักมากกก! จริงๆแค่ตลับกับพับก็กินขาดค่ะ!

ต่อมาเป็นIt’s Skin It’s Top Professional Eye Brow Maker
นางเป็นมาสคาร่าคิ้วค่ะ ราคาตกอยู่ประมาณ แท่งละ300 กว่าบาท ฟางเลือกมาสองสีค่ะ จริงๆมี3สี ซึ่งสีที่ฟางใช้จะมี02 กับ03 นะคะ คำเคลมจากแบรนด์ คือ มาสคาร่าคิ้ว ขนแปรงเป๊ะ ใช้งานง่าย จัดคิวให้เป็นระเบียบได้อย่างง่ายดาย อะไรประมาณนี้ค่ะ

มาเริ่มจากขั้นตอนแรกในการแต่งหน้ากันก่อนนะคะ หลักๆเลยต้องล้างหน้าให้สะอาด และหลังจากนั้นก็เป็นขั้นตอนการเตรียมผิวด้วยการบำรุงจำพวกสกินแคร์และครีมกันแดดที่เราใช้อยู่ประจำค่ะ

จากนั้นก็แตะคุชชั่นลงบนหน้าเบาๆ บอกก่อนนะคะ ส่วนตัวคิดว่านางเหมาะสำหรับสาวผิวขาวหรือขาวเหลืองค่ะ

หลังทาเสร็จก็จะได้ผิวที่มีความขาวและความฉ่ำวาว แต่ไม่มันค่ะ

ขั้นตอนต่อไป ฟางจะลงแป้งฝุ่นโดยการใช้แปรงปัดนะคะ เพื่อได้ลุคใสๆแบบโชว์ผิวค่ะ

ทาตา ฟางใช้อายเชโดว์ของ3CE Mood Recipe Triple Shadow # Gotta Do นะคะ สาเหตุที่เลือกมาเพราะนางเป็นพาเลทอายแชโดว์เนื้อซาติน3สี โทนสีน้ำตาล ขนาดพอดีมือ พกพาง่าย สีชัดชัด และติดทนนานค่ะ

ขั้นตอนการแต่งตาลุคนี้ ไม่ยากค่ะ
1.ฟางใช้สีน้ำตาลเข้มทาลงบนเปลือกตาปริเวณเหนือขนตาขึ้นไปประมาณครึ่งนึงของรูปตาค่ะ
2.ใช้สีเขียวทาขึ้นไปตั้งแต่บริเวณครึ่งตาจนทั่วทั้งเปลือกตา3..ใช้สีอ่อนสุดเก็บรายละเอียดบริเวณเปลือกตาบนสุดไปจนถึงหางตา4.ลงสีน้ำตาลเข้มเน้นบริเวณหางตาเล็กน้อย ก็เป็นอันเสร็จค่ะ

กรีดอายไลน์เนอร์ให้เรียบร้อย ซึ่งครั้งนี้ฟางใช้อายไลน์เนอร์แบบดินสอของEssence ค่ะ

เขียนคิ้ววันนี้ใช้ของHeavyc Rotation นะคะ นางเป็นแบรนด์ของญี่ปุ่น ที่เลือกใช้เพราะสีชัด และเนื้อดินสอละเอียดมาก หมุนง่าย พกพาง่าย

ต่อมาขั้นตอนการทาปาก วันนี้เป็นลิปสติกของEssence อีกเช่นกัน ตัวนี้มีชื่อว่าsheer&shine 03 จริงๆเป็นลิปที่ค่อนข้างใช้บ่อยค่ะ กลิ่นนางหอมดี55 สีสวยด้วย

ปัดแก้มใช้ของEssence อีกเช่นกัน สีออกพีชๆ สวยมากกกก! พอปัดออกมาแล้วก็จะประมาณนี้ค่ะ

นางเอกตัวสุดท้ายของวันนี้ ฟางจะใช้มาสคาร่าคิ้วของIt’s Skin เบอร์02 นะคะ เพื่อให้ได้คิ้วที่สีอ่อนๆเหมือนสาวเกาหลีนั่นเอง

ปัดข้างนึงให้ดู สีก็จะออกประมาณนี้ค่ะ

เสร็จแล้วสำหรับขั้นตอนการปัดคิ้ว><

ยังไงวันนี้ฟางก็ต้องขอตัวลาไปก่อนนะคะHow to หน้าจะเป็นไอเท็มเด็ดแบรนด์ไหนและลุคอะไร อย่าลืมติดตามกันน้า
แต่งสวยไม่สวยต้องขออภัยสำหรับมือใหม่ด้วยคร้า รักนะ จุ๊บๆๆๆๆๆ

6 ความคิดเห็น

ความคิดเห็นที่ 1
แพคเกจจิ้งน่ารัก น่าใช้ทุกตัวเลยค่ะ
25 พ.ค. 2560 เวลา 23:24 น.
ความคิดเห็นที่ 2
ชอบๆ น่ารักอ่ะ
26 พ.ค. 2560 เวลา 11:26 น.
ความคิดเห็นที่ 3
แพ็คเกจน่ารัก สีสวย
30 พ.ค. 2560 เวลา 9:39 น.
ความคิดเห็นที่ 4
 แพ็คเกจน่ารัก เดะไปซื้อมาลองบ้างง
31 พ.ค. 2560 เวลา 14:35 น.
ความคิดเห็นที่ 5
หน้าใสมากเลยค่ะ > <
15 ก.ค. 2560 เวลา 14:51 น.
What's new
ป้ายยา! 5 โฟมล้างหน้าลดสิว เคลียร์ทุกสิว ผิวสะอาดใส ไบร์ทขั้นสุดรีวิว  Evergreen 5-Layer Cotton Sheets สำลีแผ่นรีดขอบ เช็ดหน้าสะอาด ประหยัดได้ทั้งสำลีและสกินแคร์รีวิวไพรเมอร์สกินแคร์ SHISEIDO บำรุงผิวเรียบเนียน เมคอัพติดทนMEDMAKER Vitamin E Cream (เมดเมเกอร์ วิตามินอี ครีม)...ลด 3 รอย พร้อมบำรุง...ครีมวิตามินอีที่ควรมีติดบ้าน7 ประโยชน์ของชาเชียวมัทฉะ เครื่องดื่มที่ให้คุณประโยชน์ที่มากกว่าความอร่อย10 สกินแคร์ผิวกระจก (Glass Skin) เคล็บลับหน้าเงาฉ่ำแบบพส.เกาหลี10 สเปรย์กันความร้อน เอาใจคนชอบทำผม ลดปัญหาเส้นผมแห้งเสียดูดวงความรัก การงาน การเรียน การเงิน ระหว่าง 14 - 20 เม.ย. 67 (ทุกราศี) แพ้น้ำ สิวขึ้น ทําไงดี? 6 วิธีรักษาสิว ผิวแพ้น้ำ กู้หน้าพังหลังเล่นสงกรานต์กิจกรรม :: ชวนทดลองใช้ กันแดด BSC Expert White Spot Protect Sunscreen SPF50+ PA++++ ปิดจบทุกจุดดำ ผิวปังรับซัมเมอร์ จำนวน 50 รางวัล